What's new

Topic LTĐH 2013 Môn Sinh - Bài tập

Status
Not open for further replies.

pdn

Pham Duy Nghia
ai giúp mình mấy câu trên với
Câu 1 mình k làm được.
Câu 6
9 đỏ : 3 vàng : 4 trắng ==> AaBb x AaBb , át chế lặn quy ước A-B- đỏ; aaB- vàng; còn lại trắng.
3 tròn : 1 dài ==> Dd x Dd
Tỉ lệ thực tế 9313 ==> liên kết gen
F1 k xuất hiện vàng tròn aa,B-,D-; đỏ dài A-,B-,dd ==> P dị hợp tử đều ==> A
Câu 34
AaBb x AaBb ==> 16 kiểu tổ hợp, viết ra k thỏa mãn
AaBb x Aabb hoặc aaBb ==> 8 kiểu tổ hợp tỉ lệ 3311 hoặc 3131, viết ra ==> C
Câu 36
F1 12 trắng : 3 vàng : 1 đỏ ==> P AaBb x AaBb, át chể trội
Xét hạt trắng = (1AA : 2Aa)(1BB : 2Bb : 1bb) ==> đồng hợp 1 cặp gen AABb, AaBB, Aabb = 1/2 ==>A
Câu 38
Gọi thấp vàng F1 ab/ab = x
==> A-B- cao đỏ = 0,5 + x
AB/AB luôn bằng ab/ab = x
==> x/(0,5+x) = 1% ==> 0,5 + x xấp xỉ 51% ==> D
câu 40
AaBbDDee từ F1 đến F3 trải qua 2 thế hệ tự thụ, F3 có AA=BB= 3/8
==>AABBDDee = 9/64 ==> C

hungthvn

Member
Câu 1: Dung dịch có 80% Andenin, 20% Uraxin, đủ các điều kiện để tạo nên các bộ Ribonucleotit, thì trong dung dịch này bộ ba mã hóa Isoluecin ( AUU, AUA) chiếm tỉ lệ :
A 51,2% B 38,4% C 24% D 16%
Câu 2:Ở người nhóm tính trạng máu A,B,O do 1 gen có 3 alen qui định. Trong 1 quần thể cân bằng di truyền có 25% người mang nhóm máu O, 39% người mang nhóm máu B. Một cặp vợ chồng đều mang nhóm máu A thì xắc suất để link bet365 mới nhất_trang web chính thức của bet365 tại Việt Nam_đăng ký tài khoản bet365 được người con mang nhóm máu giống bố mẹ là ?

kt1996

Member
Câu 1: Dung dịch có 80% Andenin, 20% Uraxin, đủ các điều kiện để tạo nên các bộ Ribonucleotit, thì trong dung dịch này bộ ba mã hóa Isoluecin ( AUU, AUA) chiếm tỉ lệ :
A 51,2% B 38,4% C 24% D 16%
Tỉ lệ của bộ ba mã hóa Isoluecin (AUU và AUA) là: 80%*20%*20% + 80%*20%*80% = 16%
=> D
p/s:nếu sai xin chỉ giáo, đừng ném gạch nha..hihi:mrgreen:

kt1996

Member
[QUOTE1]
Câu 2:Ở người nhóm tính trạng máu A,B,O do 1 gen có 3 alen qui định. Trong 1 quần thể cân bằng di truyền có 25% người mang nhóm máu O, 39% người mang nhóm máu B. Một cặp vợ chồng đều mang nhóm máu A thì xắc suất để link bet365 mới nhất_trang web chính thức của bet365 tại Việt Nam_đăng ký tài khoản bet365 được người con mang nhóm máu giống bố mẹ là ?[/QUOTE]
Bạn xem ở đây nhé, đã có người giải rồi này
http://http://www.link bet365 mới nhất_trang web chính thức của bet365 tại Việt Nam_đăng ký tài khoản bet365hocvietnam.com/forum/showthread.php?t=15743

hungthvn

Member
[QUOTE1]
Câu 2:Ở người nhóm tính trạng máu A,B,O do 1 gen có 3 alen qui định. Trong 1 quần thể cân bằng di truyền có 25% người mang nhóm máu O, 39% người mang nhóm máu B. Một cặp vợ chồng đều mang nhóm máu A thì xắc suất để link bet365 mới nhất_trang web chính thức của bet365 tại Việt Nam_đăng ký tài khoản bet365 được người con mang nhóm máu giống bố mẹ là ?
Bạn xem ở đây nhé, đã có người giải rồi này
[/QUOTE]

ukm. Lỡ post trùng nhưng bài toán vẫn chưa dc giải trọn vẹn:cuchuoi:

hungthvn

Member
ukm. Lỡ post trùng nhưng bài toán vẫn chưa dc giải trọn vẹn:cuchuoi:
kết quả cuối cùng là 119/144 đó bạn :mrgreen:[/QUOTE]

Sai rùi bạn ạ. Mình cần bro nào giải chi tiết bài đấy. Đáp số của bài đấy là 3/4 cơ:cuta:

kt1996

Member
Tần số alen IO=0.5 IA=0.2 IB=0.3
ở bố nhóm máu A có KG 1/6IAIA : 5/6 IAIO và tần số alen IA= 7/12, IO=5/12
tương tự đối với mẹ ta có tần số alen IA=7/12, IO= 5/12
KG IOIO la 5/12 *5/12 =25/144
vậy kết quả là 1-25/144=119/144
p/s: mình chỉ biết thế, bạn có cách hay hơn hay là mới được pro nào giải thì cho đây học hỏi với. Thân!
:xinkieu:

hungthvn

Member
Tần số alen IO=0.5 IA=0.2 IB=0.3
ở bố nhóm máu A có KG 1/6IAIA : 5/6 IAIO và tần số alen IA= 7/12, IO=5/12
tương tự đối với mẹ ta có tần số alen IA=7/12, IO= 5/12
KG IOIO la 5/12 *5/12 =25/144
vậy kết quả là 1-25/144=119/144
p/s: mình chỉ biết thế, bạn có cách hay hơn hay là mới được pro nào giải thì cho đây học hỏi với. Thân!
:xinkieu:
Câu đấy mình trích từ đề thi thử THPT Lê Quí Đôn, Quảng Trị đợt 1 ngày 03 tháng 3 năm 2012. Mã đề 132 và là câu 23.
Các đáp án của câu đấy như này:
A: 3/4 B: 119/144 C: 25/144 D:19/24
Đáp án của họ là A:cry:

kt1996

Member
Nhưng chắc bạn làm đúng rồi, mình hỏi người khác cũng ra kết quả như bạn
Mình đã xem qua đề thi mà bạn nói, trong đề đúng là đáp án A nhưng mình nghĩ chắc họ ghi nhầm thôi, mình cũng có xem lại người khác cũng cùng đáp án với mình á, bạn yên tâm.:mrgreen:

kt1996

Member
Câu 8: Ở ruồi giấm, alen A quy định thân xám trội hoàn toàn so với alen a quy định thân đen; alen B quy định cánh dài trội hoàn toàn so với alen b quy định cánh cụt; alen D quy định mắt đỏ trội hoàn toàn so với alen d quy định mắt trắng. Thực hiện phép lai P:

thu được F1. Trong tổng số các ruồi ở F1, ruồi thân xám, cánh dài, mắt đỏ chiếm tỉ lệ 52,5%. Biết rằng không xảy ra đột biến, theo lí thuyết, ở F1 tỉ lệ ruồi đực thân xám, cánh cụt, mắt đỏ là:
A. 1,25%. B. 3,75%. C. 2,5%. D. 7,5%.

Giải:
Dạng bài này nên tách riêng ra từng phép lai để giải
XDXd x XDY là 1/4XDXD : 1/4XDY : 1/4XDXd : 1/4XdY
Tức là có ¾ mắt đỏ.
Ruồi thân xám, cánh dài, mắt đỏ chiếm 52,5% mà trong phép lai XDXd x XDY cho ra ¾ mắt đỏ vậy suy ra tỉ lệ thân xám, cánh dài chiếm: 52,5% : ¾ = 0,7
Áp dụng hệ thức Decatto, ta có tỉ lệ cây ab/ab = 70 – 50 = 20%
vậy ruồi thân xám cánh cụt chiếm: 25% – 20% = 5%
Ruồi đực mắt đỏ chiếm ¼ vậy kết quả là: 5%x1/4 = 1,25%

Ai giải thích rõ giúp em với và cho em hỏi thêm hệ thức Decato là gì vậy ạ? :please:

Câu 9: Một nhóm tế bào link bet365 mới nhất_trang web chính thức của bet365 tại Việt Nam_đăng ký tài khoản bet365 tinh đều có KG $AaX^BY$ giảm phân HTGT , trong đó ở 1 số tế bào cặp NST mang gen Aa không phân li trong GP 1, cặp NST giới tính phân li bình thường .Nếu giảm phan 2 diễn ra bình thường thì kết thúc quá trình sẽ tạo ra số loại giao tử tối đa là
A.6
B.7
C.4
D.8
Bài này mình nghĩ là 4 nhưng đáp án là 8.Mình không hiểu các bạn giải thích chi tiết giúp mình với.Mình cảm ơn

dinhhai1308

Member
Câu 9: Một nhóm tế bào link bet365 mới nhất_trang web chính thức của bet365 tại Việt Nam_đăng ký tài khoản bet365 tinh đều có KG $AaX^BY$ giảm phân HTGT , trong đó ở 1 số tế bào cặp NST mang gen Aa không phân li trong GP 1, cặp NST giới tính phân li bình thường .Nếu giảm phan 2 diễn ra bình thường thì kết thúc quá trình sẽ tạo ra số loại giao tử tối đa là
A.6
B.7
C.4
D.8
Bài này mình nghĩ là 4 nhưng đáp án là 8.Mình không hiểu các bạn giải thích chi tiết giúp mình với.Mình cảm ơn
Bạn để ý chỉ một số giảm phân bất thường , còn lại vẫn bt . Nên có 2 giao tử bình thường , 2 giao tử bất thường
4*2=8:xinkieu:
Dinhhai1308 đã trở lại

Last edited:

tiendatcj

Member
1/ Cho lai cây ngô cái mang các gen lặn chi phối các tính trạng hạt ko màu, vỏ nhăn, ko tinh bột với cây ngô đực dị hợp tử về 3 cặp gen quy định các tính trạng hạt có màu, vỏ trơn, có tinh bột, kết quả F1:
40% hạt có màu, vỏ nhăn, có tinh bột
1% hạt có màu, vỏ trơn, ko tinh bột
40% hạt ko màu, vỏ trơn, ko tinh bột
9% hạt có màu, vỏ nhăn, ko tinh bột
9% hạt ko màu, vỏ trơn, có tinh bột
1% hạt ko màu, vỏ nhăn, có tinh bột
KG của P là?
A.AaBbDd x aabbdd
B. AbD/aBd x abd/abd
C. ABD/abd x abd/abd
D. Aa(bD/Bd) x aa(bd/bd)
Em làm ra câu b, các bác cho em ý kiến với ạ:)
2/ Ở 1 QT ngẫu phối, xét 2 gen : gen 1 có 3 alen nằm trên vùng tương đồng của NSTGT X và Y, gen 2 có 5 alen nằm trên NST thường. Biết ko có ĐB, số loại KG tối đa về cả 2 gen trên có thể tạo ra trong QT là ?
A. 225 B. 192 C. 30 D. 128

kt1996

Member
2/ Ở 1 QT ngẫu phối, xét 2 gen : gen 1 có 3 alen nằm trên vùng tương đồng của NSTGT X và Y, gen 2 có 5 alen nằm trên NST thường. Biết ko có ĐB, số loại KG tối đa về cả 2 gen trên có thể tạo ra trong QT là ?
A. 225 B. 192 C. 30 D. 128
Câu này hình như đáp án là A.225 thì phải:)

dinhhai1308

Member
Giúp t mấy câu này nhé. Cảm ơn!
mấy câu này trong đề thi thử tháng 5 của hocmai nè :d, câu đầu dễ dàng tính đc 1/16, vì đều là của ông nội nên đứa bố phải mang gen hoàn toàn của ông nội ( bao gồm nhiễm sắc Y) => sau đó một nửa gen từ bố ( có nghĩa là một nửa gen từ ông nội ) sẽ đc truyền cho đứa cháu , nên chắc chắn ( có nhiễm sắc Y ), nên sẽ k có con gái . ( ruồi mà mình gọi là như người hết à :)))
Các câu còn lại tính bình thường là ra :oops:

Status
Not open for further replies.

Facebook