pdn
Reaction score
0

Profile posts Latest activity Postings About

• Khi nào mình tính lại P mà lại + 1 vào n ở mẫu và khi nào mình tính lại P mà lại -1 ở mẫu và khi nào mình không cần tính lại anh nói cụ thể luôn đi ạ. Em thấy bài tập này trên mạng ấy ạ
    Ý quên em nhầm chứ hk phải giao tử :mrgreen:
    Anh cho em hỏi câu này: lâu nay em thấy dạng này bình thường nhưng giờ lại thêm câu này hơi rối, nắm công thức thì dễ nhưng em chưa hiểu được ạ?

Môt quần thể giao phối ngẫu nhiên có cấu trúc di truyền ở thế hệ ban đầu là:
    Po: 0,49AA + 0,42Aa + 0,09aa = 1
    Giả sử từ thế hệ này trở đi chọn lọc tự nhiên loại bỏ hoàn toàn kiểu gen aa khi vừa mới xin ra. xác định tần số tương đối của các alen A của quần thể sau 9 thế hệ
    A 0,825
    B 0,725
    C 0,925
    D 0,625

Anh dùng CT nào vậy? em dùng công thức qn = qo/(1+ (n+1).qo) nhưng chưa hiểu phạm trù sử dụng lắm
    Anh cho em hỏi công thức 2^(n-1) -1 và 2^(n-2) -1 thì công thức nào đúng khi tính số giao tử bị đột biến thay thế A-T bằng G-X bởi 5-BU ạ?
    Em thấy nhưngx đột biến bằng các chất khác thì áp dụng CT 2^(n-1) -1 nhưng đối với 5-Bu thì em dùng CT 2^(n-2) -1 thì mới chính xác ạ
    Ví dụ như này anh ạ:
    P: AAAA x AAAA
    P: AAAa x AAAa
    P: AAAA x AAAa
    P: AAAa x AAaa
    P: AAaa x AAaa
    P: AAAa x Aaaa
    P: Aaaa x Aaaa
    P: AAaa x Aaaa
    .... còn nhiều anh ạ
    ý em hỏi là có cách nào nhẩm nhanh thay vì ngồi lập khung pennet hk ạ?
    nhanh hơn chút ít cũng đc ạ
    anh pdn cho em hỏi ạ, có cách nào để có thể từ phép lai P cho sẵn và ta viết nhanh ra tỉ lệ KG không anh hay là có mẹo gì nhanh cũng đc chứ nếu phải ngồi viết giao tử rồi lập khung pennet thì lâu quá anh ơi. dạo này cô cho làm bài tập phần này em thấy lộn xộn quá anh ạ
    Có thêm câu này nữa,nên em thấy thế nào ấy! Đề: Nhận định nào sau đây đúng với hiện tượng di truyền liên kết ?
    A.các cặp gen quy địnhcác cặp tính trạng nằm trên các cặp NST khác nhau
    B. làm xuất hiện biến dị tổ hợp
    C. làm hạn chế xuất hiện biến dị tổ hợp
    D. Tạo ra các nhóm gen liên kết quý mới.
    Em chọn C nhưng đáp án cô cho là D :(
    Anh cho em hỏi, nếu nói:"hoán vị gen chỉ xảy ra ở cơ thể có kiểu gen dị hợp tử" là đúng hay sai ạ? (Đang nói ở phần di truyền liên kết gen)
    Anh cho em hỏi, cách viết giao tử của thể ngủ bội, lục bội,.. thì làm sao hả anh?
    ồ, vâng em cảm ơn anh ạ. :mrgreen:
    Mà anh ơi, em sẽ mở thêm một topic về lí thuyết nữa nhờ anh dán lên hộ e luôn ạ. tks a.
    À mà anh cho em hỏi muốn tạo link ẩn dưới một chữ nào đấy thì làm sao ạ?
    VD: Các bạn tải tài liệu tại đây.
    ví dụ em muốn khi nhấn vào chữ "đây" thì chuyển đến link đích thì làm sao ạ?
    Em cũng chả biết nữa anh à, thông báo rồi, mọi người nói sẽ tham gia nhưng chắc bây giờ họ chưa có gì cần giải đáp nên chưa vào topic đấy mà, em nghĩ muốn topic hoạt động sôi nổi như năm vừa rồi thì chắc cũng phải vào giữa tháng 8 vì khi ấy mới bắt đầu năm học mới, và sau một thời gian hoạt động sẽ có nhiều người vào tham gia sau chứ anh :mrgreen:
  • Loading…
  • Loading…
  • Loading…