What's new

2 câu hỏi về sinh thái KQ

1) Phát biểu nào sau đây là đúng:
A: Nòi địa lý là nhóm quần thể thích nghi với các DK sinh thái nhất định
B: Nòi địa lý là nhóm quần thể phân bố trong một khu vực địa lý xác định
C: Lòa địa lý là nhóm quần thể kí sinh trên lòa vật chủ xác định
D: Nòi địa lý là nhóm quần thể phân bố trong những khu vực địa lý xác định
2) Nhân tố nào sau đây không làm thay đổi tần số Alen trong một quần thể giao phối:
A: Môi trường sống ổn định
B: Chộn lọc tư nhiên
C: Quá trình đột biến
D: Giao phối có lựa chọn
:evil::evil::evil:

Câu 1 thì sách nó chọn B bạn ạ
Còn câu 2 thì sách nó chọn như bạn nhưng mình không nghỉ thế
bạn xem thử câu A làm sao mà sai?
Câu 1: xin lỗi mình nhầm, câu B mới đúng. Nòi địa lý là nhóm quần thể phân bố trong một khu vực địa lý xác định, 2 nòi địa lý khác nhau có khu phân bố k trùm lên nhau
Câu 2: Trong 1 môi trường sống ổn định vẫn có chọn lọc tự nhiên và đột biến xảy ra bạn à :)

ừm câu 1 thì mình củng chọn giống bạn
còn câu 2: nếu giao phố có chọn lọc thì các KG truyền lại cho các thế hệ sau là khác nhau
mà SV thì sẻ chế sau một thời gian sinh sống
==> nhứng KG mất đi khi cá thể chết sẻ mang theo cả nhửng alen dược truyền lại khác nhau ==> sự tồng tại của các alen là khác nhau qua mổi thế hệ==> thay đổi tần số Alen qua các thế hệ

gacon123

Member
Câu 2 mình nghĩ là giao phối có chọn lọc . Cái này làm thay đổi tỷ lệ kiểu gen còn tần số ko . SGK có nói khá rõ ràng rồi.
Câu 1 là B

ừm câu 1 thì mình củng chọn giống bạn
còn câu 2: nếu giao phố có chọn lọc thì các KG truyền lại cho các thế hệ sau là khác nhau
mà SV thì sẻ chế sau một thời gian sinh sống
==> nhứng KG mất đi khi cá thể chết sẻ mang theo cả nhửng alen dược truyền lại khác nhau ==> sự tồng tại của các alen là khác nhau qua mổi thế hệ==> thay đổi tần số Alen qua các thế hệ
Oh, nếu nói như bạn thì đây lại là 1 trường hợp khác rồi, đối với câu hỏi này thì mình suy nghĩ đơn giản thôi, giao phối có lựa chọn hay giao phối gần hoặc tự phối chỉ làm thay đổi TPKG, không làm thay đổi tần số alen

Facebook