What's new

Ai bik về di truyền học giúp em câu hỏi này với ạ!!!

kaszuky

Ông cố Ngoại em có 2 người con 1 nam(A) 1 nữ(B)
========================================
Nam(A) lấy vợ sinh ra 1 người con gái (C)

Nữ(B) lấy chồng sinh ra 1 người con gái(D)
Con gái(D) lấy chồng sinh ra 1 đứa con trai(E)
Giờ đây Con trai(E) và Con gái(C) yêu nhau.

Vậy cho em hỏi khi sinh con ra thì đứa con của E và C có bị dị tật gì ko ạ?
Có xác suất tỷ lệ gì ko Anh Chị!!!

Em xin cảm ơn Anh Chị nhiều!!!!

Ông cố Ngoại em có 2 người con 1 nam(A) 1 nữ(B)
Nam(A) lấy vợ sinh ra 1 người con gái (C)

Nữ(B) lấy chồng sinh ra 1 người con gái(D)
Con gái(D) lấy chồng sinh ra 1 đứa con trai(E)
Giờ đây Con trai(E) và Con gái(D) yêu nhau.

Vậy cho em hỏi khi sinh con ra thì đứa con của E và D có bị dị tật gì ko ạ?
Có xác suất tỷ lệ gì ko Anh Chị!!!

Em xin cảm ơn Anh Chị nhiều!!!!
Theo như đề bài thì con trai (E) và con gái (D) là hai mẹ con mà, làm sao yêu nhau được chứ

minhanh0213

Member
Mình nghĩ câu hỏi phải là: "Giờ đây Con trai (E) và Con gái (C) yêu nhau" thì hợp lí hơn, chứ sao 2 mẹ con lại yêu nhau (nam và nữ) được.

Kâu_NTP_QH

Member
Vẫn có trường hợp đó. Đọc "Kafka bên bờ biển" của Haruki Murakami chưa? Rõ ràng mẹ con vẫn có thể ... đc. Nhưng vấn đề là bài toán này chắc k sâu xa tới mức đó. Haiz

SNOW

Member
xem nòi nhà này có mang gen bệnh j,hay tật j ko chứ...sao chẳng thấy nhắc tớibệnh mà hỏi thế

Kâu_NTP_QH

Member
Ý của bạn trên là bẩm sinh có bị gì k khi sinh ra. Đây âu cũng là hiện tượng lai gần (cùng huyết thống) dễ dẫn đến thoái hoá, các gen lặn xấu dễ thành đồng hợp dẫn đến biểu hiện tính trạng k tốt. Hix! Chắc chắn là có bệnh rồi.

SNOW

Member
nhỡ may nhà ấy trội cả thì sao,vậy là giả sử đi,,giả sử có gen gây bệnh trên X,trên thường,xác xuất mang alen lặn là bao nhiêu??oki

kaszuky

Dạ đúng là em nhầm ạ :) E và C chứ ko phải E và D ạ, Em check lại rồi mong các anh chị giúp đỡ :) em cảm ơn ạ!!!!

SNOW

Member
:up:ối trờì,có bao nhiêu là bệnh do gen lăn,câu này khá là tổng quát,tớ nghĩ mình nên giả sử có gen gây bệnh nằm trên NST giới tính bất kì,hoặc nằm trên nst thường bất kì,biện luận từ ông ngoại,xác xuất kgen để có tiềm năng gây bệnh là bao nhiêu)==>xsuất của các thế hệ tiếp.

MrHanU

Member
a'....đây là cái mà kết hôn trong 3 đời đây mà....khả năng là quái thai,...vì tỉ lệ đồng hợp lặn các gen xấu cao

Theo như đề bài thì con trai (E) và con gái (D) là hai mẹ con mà, làm sao yêu nhau được chứ
Hô hô,,, cái đề bài lạ chưa từng thấy:oops:không biết nhà đó mắc chứng gì hay người ra đề mắc chứng gì:lol::lol::lol:
Chắc gì đã sinh ra quái thai nếu như đều là gen trội???

Facebook