What's new

Ai có các đề thi giải toán Sinh bằng máy casio ko? chia xẻ nhé!!!

HIiiiiiiiiii! Mình đang cần gấp các dạng toán Sinh giải bằng máy casio. Sắp thi rồi mà trường mình cô giáo...ốm đang nằm viện, tự ôn khó quá !!!! Ai có chia xẻ với mình nha! Cả các đề thi hsg nữa ( mình hơi ...dốt...vùng cao thiếu iot mà ):mrgreen::nhannho:

Lucky_boy

Member
Bạn xem ở cuối cuốn Sách Casio có đấy.Năm ngoái mình cũng thi mà giờ chả nhớ nữa, đại khái có rất nhiều câu trong sách, lúc nào rảnh mình tìm tên của sách đó cho rồi bạn đi mua về, không đỗ mới là lạ.Đề có 10 câu thì 8 câu trong sách rồi.:mrgreen:

Lucky_boy

Member
Quyển đó cũng tốt, hình như tên của nó là "Luyện giải bài tập Di truyền" thì phải, bìa có mảng màu da cam và xanh đậm, có lần mình đến chỗ nhà sách Minh Châu- Bách khoa có bán định mua về tặng cô giáo lại quên mất.
Có bạn nào ở HOà BÌnh hog nhỉ?Hoà BÌnh rất có truyền thống vụ này đó.

Quyển đó cũng tốt, hình như tên của nó là "Luyện giải bài tập Di truyền" thì phải, bìa có mảng màu da cam và xanh đậm, có lần mình đến chỗ nhà sách Minh Châu- Bách khoa có bán định mua về tặng cô giáo lại quên mất.
Có bạn nào ở HOà BÌnh hog nhỉ?Hoà BÌnh rất có truyền thống vụ này đó.
Quyển đó là gì vậy? Mình ở đây khó kiếm sách lắm, lên Net cũng phải đi xa xa mới có...Nếu có thể, cậu cho mình xin 1 số bài tập được ko? Tặng cậu hoa nè :rose::rose::rose::rose:

Lucky_boy

Member
Ví dụ 1:Một người nuôi chồn thấy rằng trong đàn chồn của mình có 9% chồn lông xù.HÌnh dạng lông do 1 gen quy định,gen A = lông mượt,gen a = lông xù.Biết quần thể chồn cân bằng di truyền.Vì chồn lông xù bán được ít tiền nên ông ta cô lập,không cho những con lông xù giao phối.
Hỏi đến thế hệ sau trong đàn chồn còn bao nhiêu % chồn lông xù?
(Đề thi năm 2009 cấp khu vực):chuan:

VÍ dụ 2:Tại 1 chạc ba tái bản của một Replicon ở một phân tử ADN của một sinh vật nhân chuẩn người ta nhận thấy:
-Khi 2 mạch đơn tách rời được một số chu kì xoắn bằng 1/15 số chu kì xoắn của đoạn ADN thì tỉ lệ A và G do môi trường nội bào cung câp là 2/3.
-Số liên kết H giữa các cặp bazo nito chưa bị phá vỡ là 1520.
-Hiệu số giữa tỉ lệ% của A do môi trường cung cấp lúc tái bản xong với lúc đang xét là 20%.
1.Tính số lượng từng loại nucleotit của đoạn ADN trên.
2.Tính chiều dài đoạn ADN trên.:chuan:

Ví dụ 3:Ở táo,khi thụ phấn 2 cây thuần chủng,người ta thu được F1 toàn thân cao,quả đỏ và tròn.Cho F1 lai phân tích thì FB thu được là:
4,5% táo thân cao,quả đỏ và tròn
18% táo thân cao,quả đỏ và bầu dục
0,5% táo thân cao,quả xanh và tròn
2% táo thân cao,quả xanh và bầu dục
20,5% táo thân thấp,quả đỏ và tròn
7% táo thân thấp,quả đỏ và bầu dục
24,5% táo thân thấp,quả xanh và tròn
23% táo thân thấp,quả xanh và bầu dục.
Gen nằm trên NST thường.Biện luận và viết sơ đồ lai từ P đến FB.(Không có sai số ):chuan:

NÀo xin mời!

pioda

Member
ủa sao mình ko biết có cuộc thì này nhỉ? cuộc thi này chỉ có ở miền nam đúng ko?

Lucky_boy

Member
ủa sao mình ko biết có cuộc thì này nhỉ? cuộc thi này chỉ có ở miền nam đúng ko?
Cuộc thi giải Lý-Hoá-Sinh có từ năm 2008.Năm ngoái 2009 đó là lần thứ 2 tổ chức tại bốn cụm:Bắc Giang, Hải Phòng, Đà Nẵng và Cần Thơ.

Ví dụ 1:Một người nuôi chồn thấy rằng trong đàn chồn của mình có 9% chồn lông xù.HÌnh dạng lông do 1 gen quy định,gen A = lông mượt,gen a = lông xù.Biết quần thể chồn cân bằng di truyền.Vì chồn lông xù bán được ít tiền nên ông ta cô lập,không cho những con lông xù giao phối.
Hỏi đến thế hệ sau trong đàn chồn còn bao ?
BÀi 1:mình làm ko biết đúng ko? chồn xù là khoảng 11,54%
Bài 2: bó tay vì chưa tìm ra mối quan hệ???:botay:
Bài 3: Xét riêng từng tính trạng:
cao: thấp=1:3 --> tương tác gen, kgen F1 ;à AaBb
xanh : đỏ = 1:1--> kgen F1 là Cc
tròn;bducj =1:1 --> kgen F1 là Ee
Xét chung 3 tính trạng
Có hiện tượng hoán vị gen với f=5% giữa gen c và a hoặc b:dance:

Lucky_boy

Member
Hỏi đến thế hệ sau trong đàn chồn còn bao ?
BÀi 1:mình làm ko biết đúng ko? chồn xù là khoảng 11,54%
Bài 2: bó tay vì chưa tìm ra mối quan hệ???:botay:
Bài 3: Xét riêng từng tính trạng:
cao: thấp=1:3 --> tương tác gen, kgen F1 ;à AaBb
xanh : đỏ = 1:1--> kgen F1 là Cc
tròn;bducj =1:1 --> kgen F1 là Ee
Xét chung 3 tính trạng
Có hiện tượng hoán vị gen với f=5% giữa gen c và a hoặc b:dance:
Bài 1:phải ít hơn 9% chứ.Làm sao đến đc 11,54%.Đáp số là 5,32% thôi.
Bài 2:Lập hệ nhiều ẩn và dùng phép thế và máy Vinacal.
Bài 3:Có đến 4 gen quy định là đúng rồi.Nhưng tần số hoán vị f1 = 20%, f2 = 10% cơ.
Đáp án ở đây:
http://olympiavn.org/forum/index.php?topic=36782.0

thanks luckiiiiiii boy nhiều nha! Có thời gian rãnh bạn giới thiệu thêm cho mình với nha!
mình ko sợ làm sai, chỉ sợ sai mà ko biết, hihhiiiii! mà sao các bạn học giỏi thế nhỉ? mình phải cố gắng hơn thôi./:cuta::akay:

Lucky_boy

Member
Bạn nào cần luyện tập vào làm đề của Phú vừa đăng nè.
Câu 10: áp dụng mỗi 1 công thức mà được hẳn 10% số điểm toàn bài.
Hmm bạn nào nhớ CT đó hog nhỉ.Đáp số là 0,7048 hay sao ý.

Lucky_boy

Member
Cái câu axit palmitic đánh đố thí sinh.
Ai mà biết nó cung cấp 129(130) ATP mà tính cơ chứ.
Toàn cụm thi chỗ mình bó tay câu đó.Các thầy đi chấm về toàn bảo:"Học sinh 1 là bỏ, 2 là bịa ra số liệu"

bianh92

Member
Câu pamitic đó mấy ông Việt Nam ưa chơi nổi. Nguyên bản gốc đề quốc tế nó có cho số liệu. Qua tay mấy ông VN mình ổng bỏ hết đi để hù học sinh chơi.:twisted:

Facebook