What's new

Ai Giúp tôi với!!

tunglam315

Trả lời giùm tớ mấy câu hỏi này với!!:
1. Điều kiện nghiệm đúng của quy luật phân li (Menden).
2. Ứng dụng của thuyết giao tử thuần khiết.
3. Cơ sở tế bào học của thuyết giao tử thuần khiết.

zuz

Member
I)Điều kiện nghiệm đúng của quy luật pl MenĐen là:
1.P phải thuần chủng về các cặp tính trạng đem lai( QT nhất)
2.Số lượng cá thể nghiên cứu phải đủ lớn
3.Tính trạng trội phải trội hoàn toàn.

trihoa_yds

Member
Theo mình thì có thể bạn đã nhầm. Cái bạn nêu trên là điều kiện nghiệm đúng của phép lai trong quy luật phân li thôi.
Còn điều kiện nghiệm đúng định luật phân li :
- Tính trạng là do 1 cặp gen nằm trên 1 cặp nhiễm sắc thể tường đồng quy định (đây mới là cái quan trọng, là cơ sở tế bào học để giải thích)
- Tính trạng trội phải trội hoàn toàn
- Số lượng cá thể phân tích phải lớn

Còn bố mẹ không thuần chủng thì vẫn thuộc quy luật phân li bình thường, chỉ có là không được sử dụng trong phép lai định luật thôi.
Mong các bạn xem xét vấn đề trên.

dacnhiem294

Member
Theo mình ''cơ sở tế bào học của thuyết giao tử thuần khiết là :
Mỗi tính trạng do một cặp nhân tố di truyền quy định, một có nguồn gốc từ bố,một có nguồn gốc từ mẹ.
Trong cơ thể F1 , các nhân tố di truyền của bố, mẹ không hòa trộn vào nhau, khi giảm phân chúng phân li đồng đều về các giao tử. F1 cho 2 loại giao tử A và a với tỷ lệ 1 : 1
Khi thụ tinh các giao tử kết hợp với nhau một cách ngẫu nhiên tạo nên các hợp tử.

zuz

Member
Theo mình thì có thể bạn đã nhầm. Cái bạn nêu trên là điều kiện nghiệm đúng của phép lai trong quy luật phân li thôi.
Còn điều kiện nghiệm đúng định luật phân li :
- Tính trạng là do 1 cặp gen nằm trên 1 cặp nhiễm sắc thể tường đồng quy định (đây mới là cái quan trọng, là cơ sở tế bào học để giải thích)
- Tính trạng trội phải trội hoàn toàn
- Số lượng cá thể phân tích phải lớn

Còn bố mẹ không thuần chủng thì vẫn thuộc quy luật phân li bình thường, chỉ có là không được sử dụng trong phép lai định luật thôi.
Mong các bạn xem xét vấn đề trên.
Đây là quy luật phân li chứ có phải là quy luật phân li độc lập đâu. Nếu là phân li độc lập thì "Tính trạng là do 1 cặp gen nằm trên 1 cặp nhiễm sắc thể tường đồng quy định (đây mới là cái quan trọng, là cơ sở tế bào học để giải thích)" là đúng.Còn bạn tunglam315 hỏi là quy luật phân li mà

trihoa_yds

Member
Thực ra cái nghiệm đúng của quy luật chính là bản chất tế bào của nó, không phải là quy luật phân li độc lập mới cần cái đó. Phân li là quy luật liên quan tới NST nên điều kiện nghiệm đúng của nó là đây.
Còn quy luật phân li độc lập là các cặp gen quy định các tính trạng khác nhau nằm trên các NST tương đồng khác nhau. Hai vấn đề này tương tự nhau nhưng thực ra là ra là 2 vấn đề lận. Bạn có thể xem lại xem sao.

zuz

Member
Thực ra cái nghiệm đúng của quy luật chính là bản chất tế bào của nó, không phải là quy luật phân li độc lập mới cần cái đó. Phân li là quy luật liên quan tới NST nên điều kiện nghiệm đúng của nó là đây.
Còn quy luật phân li độc lập là các cặp gen quy định các tính trạng khác nhau nằm trên các NST tương đồng khác nhau. Hai vấn đề này tương tự nhau nhưng thực ra là ra là 2 vấn đề lận. Bạn có thể xem lại xem sao.
Điều kiện nghiệm đúng là những điều kiện để chứng tỏ quy luật là đúng. Theo mình thì quy luật phân li của Menden chỉ nhắc đến 1 cặp gen, trong khi quy luật phân li độc lập là 2 cặp gen. Nó là hai vấn đề hoàn toàn khác nhau và điều kiện nó cơ bản cũng khác nhau.
Với quy luật phân li quan trọng nhất là P phải thần chủng
Với quy luật phân li độc lập quan trọng nhất là các cặp gen quy định tính trạng phải nằm trên các cặp NST tương đồng khác nhau.
Các bạn cùng xem xét nhé.

trihoa_yds

Member
Các bạn có biết cái mà Menden phát hiện ra từ đó mở ra một hướng mới cho di truyền học là gì không?
Đó là ông đưa ra khái niệm "nhân tố di truyền" và chúng tồn tại thành từng cặp, vì vậy chúng có khả năng phân li và truyền lại cho đời sau.
Và với sinh học hiện đại thì nhân tố di truyền chính là "nhiễm sắc thể" mà chúng ta đang học đó.

Các bạn nói quan trọng nhất là P phải thuần chủng à? Vậy ý các bạn nói nếu P không thuần chủng thì chúng không phân li trong quá trình phân bào ?????????
Vấn đề này đội tuyển mình đã được cô cho "thĩnh giáo" rồi, còn nếu các bạn muốn rõ ràng và bảo vệ chính kiến của mình thì cứ tìm hiểu thêm.

zuz

Member
Đó không phải là quan điểm hay chính kiến mà đó là những gì mình học từ trường lớp mà thôi. Đó là khoa học-sinh học, cho nên khi nói mình luôn dựa vào những thứ biết rõ chứ không phải theo suy nghĩ mà viết bừa.

trihoa_yds

Member
Đồng ý đó là khoa học - sinh học. Nhưng kiến thức nằm trên sách vở. Mình đây chỉ nói miệng, đâu chắc là nó đúng. Nếu thấy sai thì cứ thảo luận, kiến thức là thế.
Còn những cái trên là những cái mình biết mình góp ý thôi. Mình đã sai nên không muốn mọi người đi sau sai theo thôi. Còn nếu các bạn không đồng ý thì mình chấp nhận, mình cũng không còn sử dụng kiến thức đó nữa. Mình chỉ đựa trên tài liệu mình có thôi.

zuz

Member
Uh. Mình đồng ý với ý kiến của bạn. Dù mình có tranh luận thế nào đi chăng nữa thì nó cũng chính là nó. Nó không thể sai lệnh đi đâu được.
Vì vậy mà mọi người ý cùng nhau góp ý nhé. Vì rất nhiều người đang cần câu trả lời này.:???:

Nana nguyễn

Cho mjnh hoi trong qua trinh phan li neu giam phan khong binh thuong thì có anh huong toi dieu kien nghiem dung cua quy luat phan li khong