What's new

ARN có trước ADN?

Vai trò của DNA là gì?
Vai trò của protein là gì?
Thử tưởng tượng vào một thời điểm rất xa xưa, khi phân tử đầu tiên mới ra đời, phân tử đó cần những tính chất gì?
DNA hay RNA hay protein thỏa mãn được các tính chất đó? Từ đó suy ra cái phân tử đầu tiên đó phải là cái gì?

MrHanU

Member
THEO CÁC BẠN CÓ NHỮNG BẰNG CHỨNG NÀO ĐỂ KHẲNG ĐỊNH ARN CÓ TRƯỚC ADN VÀ PROTÊIN VẬY?CÓ BẠN,ANH,CHỊ,EM NÀO BÍT THÌ CHO Ý KIẾN DÙM,GIÚP MÌNH HOÀN THIỆN ĐÁP ÁN CÁI!!THANKS(y)
sinh học 12.....tiến Hoá có nói cái này thì phải.....

SNOW

Member
chắc 1ý thế thôi sao.có phải bằng chứng là ribozim đầu tiên có bản chất là arn xúc tác cho sự tạo prôtêin??bác có thể nói rõ hơn ko ạ?em mún lời diễn giải??

MrHanU

Member
ưhm.không nhớ,anh cũng không có
nhưng đại loại là thế này..................
1,ARN có khả năng tự nhân đôi
2,mang thông tin dt( VR)
3,ARN tồn tai ở mạch đơn
4,Phien ma ngược tạo ADN,dịch mã tạo Pr
đoán thế
mỗi ý 0,25d
hi\\\\\\\\\\\\\

trong 1 môi trường thik hợp các ribonu cáo thể kết hợp với nhau tạo ARN mà cùng cần xúc tác thì phải?! (ko nhớ rõ lắm!) đã chứng minh bằng thực nghiệm. Ng ta có thể cho rằng trong 1 lần ARN nhân đôi thì "bỗng dưng 2 mạch dính nhau ko tách dc"=> ADN:)

THEO CÁC BẠN CÓ NHỮNG BẰNG CHỨNG NÀO ĐỂ KHẲNG ĐỊNH ARN CÓ TRƯỚC ADN VÀ PROTÊIN VẬY?CÓ BẠN,ANH,CHỊ,EM NÀO BÍT THÌ CHO Ý KIẾN DÙM,GIÚP MÌNH HOÀN THIỆN ĐÁP ÁN CÁI!!THANKS(y)
Theo tôi nghĩ thì ARN có trước ADN vì lúc đầu trên trái đất sơ khai chưa có các đại phân tử. Như chúng ta đã biết, ADN có cấu trúc phức tạp hơn ARN (2 mạch). Mà các đại phân tử thì được tổng hợp nên từ các đơn phân dưới tác dụng của tia lửa điện. Do đó tôi nghĩ phân tử nào đơn giản hơn sẽ được hình thành trước, tức là ARN được hình thành trước.

SNOW

Member
nhưng ý em là chứng minh,còn arn có trcs thì bít rùi,ý của chí phèo thì tui bít rùi mà

nhoc

Member
RNA có trước (ai cũng biết phải không),lí do (mình theo sách sinh 12 nha):
1. RNA bền vững hơn DNa khi ở trong dung dịch hay DNA chỉ bễn vững khi được bảo quản trong tế bào
2.RNA có khả năng tự nhân đôi mà không cần xúc tác:up:

vi rus, vi khuẩn thuộc vào những sinh vật đầu tiên trên TĐ mà nó có vcdt là ARN trần dạng vòng=> arn có đầu tiên :???:theo mình là zậyy ko bít đúng hem
Bạn xem lại nhé, virus là các thể sống không hoàn chỉnh chứ chưa được gọi là sinh vật đâu, nhiều bằng chứng cho thấy virus hình thành từ các mảnh vỡ của tế bào, tức là sau này mới xuất hiện.
Còn vi khuẩn thì vật chất di truyền là ADN trần vòng chứ không phải ARN.
:):):)

MrHanU

Member
RNA có trước (ai cũng biết phải không),lí do (mình theo sách sinh 12 nha):
1. RNA bền vững hơn DNa khi ở trong dung dịch hay DNA chỉ bễn vững khi được bảo quản trong tế bào
2.RNA có khả năng tự nhân đôi mà không cần xúc tác:up:
không hẳn,mARN rất kém bền vững,tARN thì bt,rARN rất bền vững,thậm chí ADN mạch kép có liên kêt H nhiều,trong giới hạn,bền ở nhiệt độ cao,

nhoc

Member
không hẳn,mARN rất kém bền vững,tARN thì bt,rARN rất bền vững,thậm chí ADN mạch kép có liên kêt H nhiều,trong giới hạn,bền ở nhiệt độ cao,
Bạn so sánh như thế không thấy khập khiễng sao?RNA chỉ là mạch đơn trong khi đó DNA là mạch kép nên nó có liên kết H.
Như mình trích trong sách sinh 12,ở đảy nói đến sự bền vững của DNA và RNA khi nó được đặt trong dung dịch hoặc trong môi trường nội bào.Bạn thử nghĩ nhé.Một sợ dây thừng 2 mạch cuộn xoắn với nhau(giống phân tử DNA) và một sợ dây thừng một mạch(giống với RNA).Khi kéo cái nào dẽ đứt hơn.:buonchuyen:

Facebook