What's new

Auxin

Anh Chị ơi cho em hỏi nguyên nhân gì mà Au lại có ảnh hưởng tới sự hướng quang và hướng sáng của thực vật. Trong một số sách tham khảo mà em đọc thì có nhắc tới nguyên tắc điện sinh học. Mong mọi người nói kĩ hơn một chút! Thanks!

Anh Chị ơi cho em hỏi nguyên nhân gì mà Au lại có ảnh hưởng tới sự hướng quang và hướng sáng của thực vật. Trong một số sách tham khảo mà em đọc thì có nhắc tới nguyên tắc điện sinh học. Mong mọi người nói kĩ hơn một chút! Thanks!
Nguyên tắc điện sinh học thì mình không biết nhưng nguyên tắc cơ bản mà auxin tác động lên đặc tính hướng quang là: Khi ánh sáng chiếu vào ngọn cây thì phía khuất ánh sáng sẽ sản sinh auxin >> bên khuất sáng sẽ sinh trưởng mạnh hơn >> ngọn cây hướng về phía có ánh sáng.

Về cơ chế điệnh sinh học của auxin thì mình cũng chưa nghe bao giờ, mình chỉ biết cơ chế tác dụng của auxin là thay đổi nồng độ ion H+ làm hoạt hóa ATP => cắt đứt các liên kết H trên thành xenlulo=> thành tế bào dễ giãn ra dưới tác dụng của áp suất thẩm thấu => kéo dài tế bào.
Thực vật tổng hợp auxin ở đỉnh sinh trưởng của cây, sau đó được vận chuyển phân cực xuống dưới. Ở phần khuất sáng auxin phân bố nhiều hơn. Cơ chế của hiện tượng đó có lẽ như GS. Vũ Văn Vụ đã viết, có sự chênh lệch về điện thế ở phần sáng và phần khuất sáng của cây. Ở phần sáng tích điện âm còn ở phần khuất sáng tích điện dương. Mà auxin tích điện âm nên phân bố ở vùng khuất sáng nhiều hơn => gây hiện tượng hướng quang như bạn đã nói. (phần khuất sáng phát triển mạnh hơn phần khuất sáng nên có hiện tượng nghiêng vầ phía ánh sáng). ^^

có sự chênh lệch về điện thế ở phần sáng và phần khuất sáng của cây. Ở phần sáng tích điện âm còn ở phần khuất sáng tích điện dương.^
Tại sao phần khuất sáng lại tích điện dương còn phần sáng lại tích điện âm?
Tuấn Anh có biết thì giải thích luôn đi.chứ nói đến đó thôi thì đơn giản quá.

Thêm một vấn đề nữa mình muốn hỏi thêm là trường hợp cây bụt mọc đc nói trong SGK lớp 6 tại sao rễ có thể mọc ngược lại theo hướng đất dương đc để hô hấp đc vì cây mọc vùng đầm lầy ít oxi?
Theo cơ chế hướng đất do sự phân bố auxin của hai mặt rễ:
-Lúc cây nằm ngang do nồng độ aũin mạch dưới cây quá nhiều kìm hãm sự sinh trưởng của tb mặt dưới . Mặt trên có lượng aũin thích hợp cho sự phân chia kéo dài cấu tạo tb làm rễ cong đâm xuống đất

Đình à!. Bạn noi mặt trên của thân cây nằm ngang có lượng AU nhiều là đúng. Nhưng nó không kìm hãm sự phát triển mặt dưới của rễ.

Nguyên tắc điện sinh học. Trong sách của Philip và Chilton có nói mà. À mà trong trường hợp chỉ đúng cho phototropism (Hướng quang). Theo nguyên tắc này thì phía khuất sáng mang điện tích dương còn phía chiếu sáng mang điện tích âm. Au lại có xu hướng vận chuyển chủ động về phía có điện tích dương gây nên sự sinh trưởng của phần thân cây khuất sáng mạnh hơn. Làm thân quay về phía hướng có as

theo mình thì trường hợp cây bụt mọc ngược lại theo hướng đất dương là vì 1 nguyên nhân khác không liên quan đến sự tác động của auxin, ví dụ như hướng hóa chẳng hạn, nếu cây thiếu oxi thì tất nhiên nó sẽ tìm đến nơi có nhiều oxi rồi.
Theo mình là giải thích theo hướng hóa thì thích hợp hơn, ai biết thì vào giải thích giúp nào.

Xin lỗi chị nghen. Theo em thì cách giải thích theo hướng hóa không hợp lí lắm. Thế còn phototropism và geotropism thì sao?

Về rễ hướng đất dương có nhiều nguyên nhân. Ngoài sự phân bố Hormon còn có vai trò của hạt tinh bột ở đỉnh rễ nữa . nó có vai trò định hướng cho rễ.

cancer2728

Định hướng của rễ là hướng động rễ. Rễ nhạy cảm với nồng độ auxin hơn so với thân và ngọn. Nồng độ tối hảo của auxin với rễ là 10^-10, với thân là 10^-7, ngọn là 10^-5. Khi nồng độ auxin vượt quá mức tối hảo sẽ ức chế sự tăng trưởng.

Bổ sung cho cancer2728 đơn vị là (g\ml).
Ở rể ngoài hiện tượng địa hướng động, còn có hóa hướng động (tăng trưởng của rể hướng theo thành phần chất dinh dưỡng, hướng theo vùng ẩm, vùng thoáng khí, giàu ion...). Theo tài liệu " Sly thực vật - TS Nguyễn Du Sanh". Ngoài ra, còn có ảnh hưởng của gì nữa thì em chưa biết...:???:

lemai0891

Cây bụt mọc : rễ mọc ngược lên là hướng trọng lực âm ở...Nhưng bản chất của cây bụt mọc là hướng hóa, liên quan dên nồng đọ O2 , nhung cay moc o trong nuoc nông đo 02 it, re phai vuon len lay nguon 02