What's new

Bài tập CSVT di truyền ở cấddoooj tb - nhờ jups đỡ

Evy.tan

Member
Có một vài bài tập e muốn hỏi ý kiển nen post lên, nhờ mấy a chị chỉ day thêm cho cách làm, e chỉ có đáp án

1)hai hợp tử bình thường của một loài cùng nguyên phân liên tiếp một số lần đã tạo ra 520 tế bào con. Biết rằng hợp tử A có số lần nguyên fan bằng 1/3 số lần nguyên fan của hợp tử B. Ở kì sau nguyên fan trong mỗi tế bào con có 46 NST đơn đang fan li về 2 cực.
a) Bộ NST lưỡng bội của loài có 2 hợp tử nói trên là bao nhiêu? Giải thik.
b) Hãy xác định số lần nguyên fan of mỗi hợp tử nói trên?

2) Người có bộ NST 2n= 46. Khi một hợp tử nguyên fan bt liên tiếp 3 lần. Hãy cho biết:
a) Môi trường đã cung cấp nguyên liệu tương đương bao nhiêu NST đơn?
b) Số NST đơn mới hoàn toàn đã đc tạo ra từ nguyên liệu mtruong là bao nhiêu?
c) Ở kì juwax của lần fan bào thứ 3, trg tất cả các tế bào con mới đc sinh ra có bao nhiêu NST và chúng tồn tại ở dạng nào?

3)Trong một hình vẽ về sự fan chia tb có 24 NST đơn đang faan li về 2 cực. Hãy biện luận để xác định hình vẽ mô tả tb đang ở kì nào và của hình thức phần bào nào? Bộ NST 2n của loài có tb đc môt tả trg hình vẽ đó là bao nhiêu?

Tks! :x

bumbaheo

Member
Để trả lời mấy câu này chỉ cần em xem lại kiến thức về quá trình nguyên phân thôi mà.
Trước khi dặt câu hỏi nên tự tìm hiểu trước chứ em.
Câu 1: Xét tế bào 1 loài có bộ NST 2n, kì sau nguyên phân thì sẽ có 4n NST đơn.
Câu 2: Tế bào này nguyên phân liên tiếp k lần sẽ cần môi trường cung cấp số NST đơn là 2nx(2^k -1).
Số NST đơn mới hoàn toàn là 2nx(2^k-2).
1 tế bào ở kì giữa có 2n NST kép.
Câu 3: Kì sau nguyên phân hoặc kì sau giảm phân 2.
Giờ thì em tự trả lời được rồi chứ. :)

Evy.tan

Member
vấn đề ở phần b câu 1

Để trả lời mấy câu này chỉ cần em xem lại kiến thức về quá trình nguyên phân thôi mà.
Trước khi dặt câu hỏi nên tự tìm hiểu trước chứ em.
Câu 1: Xét tế bào 1 loài có bộ NST 2n, kì sau nguyên phân thì sẽ có 4n NST đơn.
Câu 2: Tế bào này nguyên phân liên tiếp k lần sẽ cần môi trường cung cấp số NST đơn là 2nx(2^k -1).
Số NST đơn mới hoàn toàn là 2nx(2^k-2).
1 tế bào ở kì giữa có 2n NST kép.
Câu 3: Kì sau nguyên phân hoặc kì sau giảm phân 2.
Giờ thì em tự trả lời được rồi chứ. :)
Phần a câu 1 thì dễ, e tự làm đc nhg còn câu b, e chỉ có pt sau
2^n + 2^3n = 520 (n là số lần nguyên phân của hợp tử A) e jari típ ko ra nên mới muốn hỏi.
CÒn câu 2, e cũng có công thức nhg tính ko ra giống kq nên thắc mắc.
Câu 3 thì hỏi lại cho rõ.
A có thể jups e kĩ hơn fan b câu 1 ko?

bumbaheo

Member
Câu 1b.2^n + 2^3n=520. Đặt t=2^n. Khi đó t^3 + t=520. Bấm máy giải pt bậc 3 --> t=8 --> n=3
OK?

Ho Huu Tho

Member
Câu 1b.2^n + 2^3n=520. Đặt t=2^n. Khi đó t^3 + t=520. Bấm máy giải pt bậc 3 --> t=8 --> n=3
OK?
Ủa, phương trình bậc 3 là được bấm máy tính giải à? Thế phương trình bậc 2 thì có như vậy không?

Mr Zek

Member
Có 2 điều mà bạn cần chú ý. Một là ngôn ngữ 9x trong Forum Rules mang nghĩa khác chứ ko phải là những gì mà mình viết trên. Hai là bạn cũng nên xem lại comment của mình đi, ko viết hoa chữ đầu dòng cũng bị banned nick đó :nhannho:

CRAZO

Member
OK?
Không cần giải thích lằng nhằng hay thử chọn gì đâu bạn ạ. Chỉ cần ghi là 2^k+2^3k=520. Bạn tự mò ra kết quả: 2^9=512 số lớn nhất khi luỹ thừa 2 nhỏ hơn 520. Mà 3k phải chia hết cho 3 => k=2 hoặc k=3. Bạn tính thử ra nháp => k=3 viết kết quả vào bài làm là xong không cần phải trình bày lằng nhằng đâu.:mrgreen:

bumbaheo

Member
Không cần giải thích lằng nhằng hay thử chọn gì đâu bạn ạ. Chỉ cần ghi là 2^k+2^3k=520. Bạn tự mò ra kết quả: 2^9=512 số lớn nhất khi luỹ thừa 2 nhỏ hơn 520. Mà 3k phải chia hết cho 3 => k=2 hoặc k=3. Bạn tính thử ra nháp => k=3 viết kết quả vào bài làm là xong không cần phải trình bày lằng nhằng đâu.:mrgreen:
Thế này hóa ra làm mò ah.
Vừa tốn thời gian, mà chả có tính khoa học gì cả.:hum:

loveless

Member
Có 2 điều mà bạn cần chú ý. Một là ngôn ngữ 9x trong Forum Rules mang nghĩa khác chứ ko phải là những gì mà mình viết trên. Hai là bạn cũng nên xem lại comment của mình đi, ko viết hoa chữ đầu dòng cũng bị banned nick đó :nhannho:
Ôi ,chém nhau quá nhỉ!ác quá ,hì,ok xin sẽ tiếp thu,được chưa ,chém nhau chan chát rất tự nhiên !