What's new

Bài tập đột biến cấu trúc NST !

zoo_ht

Member
:please:
Xét 2 NST của một loài có cấu trúc gồm các đoạn theo trật tự :
ABCDEFGHIK và LMNOPQ
Do đột biến cấu trúc của NST đã bị thay đổi theo các trường hợp sau: a)ABCDFGHIK
b)LMNNNOPQR
c)ABCGFEDHIK
d)ABCDEFGH và IKLMNOPQ
Hãy giải thích sự thay đổi về cấu trúc NST trong các trường hợp trên.
2.Trong các trường hợp trên trường hợp nào làm cho vị trí gen gần nhau hơn? trường hợp nào làm thay đổi hình dạng và kích thước NST?
Mình không hiểu câu ''Trong các trường hợp trên trường hợp nào làm cho vị trí gen gần nhau hơn '' .
Bạn nào giảng giúp mình được không ?

2.
Vị trí gen gần nhau hơn như kiểu câu c: Đột biếnđảo đoạn đấy sẽ làm gem G gần gen C hơn hoặc gen D gần gen H hơn
Trong câu 2 bạn hãy xác định cơ chế đột biến của từng loại và xem vị trí của chúng có thay đổi không. Lưu ý nha, đột biến MẤT không bao giờ làm cho gen gần nhau hơn.

vị trí gen gần nhau hơn

Bạn có thể cho mình biết là đã chép nguyên văn đề câu hỏi chưa.
Mình không hiểu câu hỏi là muốn nói gen nào gần gen nào. và gần ở đây theo nghĩa sinh học hay là không gian đơn thuần ?
(mình có hỏi thầy giáo nhưng thầy nói câu hỏi của bạn thầy chưa đủ thông tin để kết luận).cảm ơn bạn !

zoo_ht

Member
Bạn có thể cho mình biết là đã chép nguyên văn đề câu hỏi chưa.
Mình không hiểu câu hỏi là muốn nói gen nào gần gen nào. và gần ở đây theo nghĩa sinh học hay là không gian đơn thuần ?
(mình có hỏi thầy giáo nhưng thầy nói câu hỏi của bạn thầy chưa đủ thông tin để kết luận).cảm ơn bạn !
Mình đã chép y nguyên đề rồi .Mình cũng không hiểu nên mới hỏi các bạn thôi.

Thỳ tớ nghĩ câu nỳ phải xét tất cả trường hợp mà. Mới cả đột biến có mấy dạng đó thôi. Chắc xét cũng không dài đâu nhỉ......Để hôm nào rảnh tớ post cẩn thận cho các bạn xem nhớ !

Facebook