What's new

Bài tập về đột biến gen

Nhi Sa

Member
1/ Dạng đột biến nào sau đây có khả năng không làm thay đổi thành phần aa trong chuỗi polipeptit
A. Thêm 1 cặp Nu
B. Thay thế 1cặp Nu ở vị trí thứ 2 trong bộ ba mã hóa
C. Mất 1 cặp Nu
D.Thay thế 1 cặp Nu ở vị trí thứ 3 trong bộ ba mã hóa
2/ Một gen có 1200 Nu. đột biến thêm một cặp Nu vào giữa cặp 598 và 599. phân tử protein tạo ra từ gen đột biến thay đổi như thế nào
A. Không thay đổi phân tử Pr
B. Thêm 1 aa
C. Thay đổi hoàn toàn các aa trong phân tử Pr
D. Không tổng hợp được Pr
3/Hai gen đều có chiều dài 4080 angstrong. Gen trội A có 3120 lk H, gen lặn a có 3240 lk H. trong một loại giao tử (sinh ra từ cơ thể mang cặp gen dị hợp Aa) có 1560 G và 840 A. Giao tử đó được tạo ra từ đột biến nào
A. Đột biến xoma
B. Đột biến tiền phôi
C.Đột biến giao tử
D.Đột biến tiền phôi hoặc giao tử
4/Gen A chỉ huy tổng hợp một phân tử protein gồm 198 aa. Đột biến thêm 1 cặp Nu ở giữa cặp số 6 và số 7 thì Pr do gen đột biến tổng hợp có khác so với Pr ban đầu:
A. aa thứ 2 bị thay đổi
B. số lương aa không thay đổi và thành phần aa thay đổi từ aa thứ 2 trở về sau
C. Từ aa thứ 3 trở về sau bị thay đổi
D. Không có gì khác
Mình mới học sang phần này nên còn nhiều chỗ không rõ, hi vọng mọi người sẽ giúp mình. Cảm ơn mọi người nhiều!

kt1996

Member
1/ Dạng đột biến nào sau đây có khả năng không làm thay đổi thành phần aa trong chuỗi polipeptit
A. Thêm 1 cặp Nu
B. Thay thế 1cặp Nu ở vị trí thứ 2 trong bộ ba mã hóa
C. Mất 1 cặp Nu
D.Thay thế 1 cặp Nu ở vị trí thứ 3 trong bộ ba mã hóa
2/ Một gen có 1200 Nu. đột biến thêm một cặp Nu vào giữa cặp 598 và 599. phân tử protein tạo ra từ gen đột biến thay đổi như thế nào
A. Không thay đổi phân tử Pr
B. Thêm 1 aa
C. Thay đổi hoàn toàn các aa trong phân tử Pr
D. Không tổng hợp được Pr

4/Gen A chỉ huy tổng hợp một phân tử protein gồm 198 aa. Đột biến thêm 1 cặp Nu ở giữa cặp số 6 và số 7 thì Pr do gen đột biến tổng hợp có khác so với Pr ban đầu:
A. aa thứ 2 bị thay đổi
B. số lương aa không thay đổi và thành phần aa thay đổi từ aa thứ 2 trở về sau
C. Từ aa thứ 3 trở về sau bị thay đổi
D. Không có gì khác
MÌnh không tự tin cho phần trả lời này lắm :mrgreen:

Nhi Sa

Member
Mình có xem topic rồi, ý của pdn là những bài đại loại như vậy không nên làm phải không?
Mọi người có thể giải thích giúp mình, tại sao câu 1 là đáp án D mà không thể là đáp án B được nhỉ?

pdn

Pham Duy Nghia
Mọi người có thể giải thích giúp mình, tại sao câu 1 là đáp án D mà không thể là đáp án B được nhỉ?
Bạn để ý bảng mã di truyền ấy, nhận thấy các bộ ba chỉ khác nhau vị trí số 3 thường mã hóa cho cùng 1 a.a ( còn vị trí số 2 thì k). Do tính thoái hóa nên đb ở đây ít ảnh hưởng hơn.

Nhi Sa

Member
Còn câu 3 nữa, cũng là mấy kiểu đột biến ấy, mình còn có câu này chưa tỏ.
Loại đột biến nào sau đây có thể xuất hiện ngay trong đời sống cá thể:
A. ĐB xoma
B. ĐB giao tử
C. ĐB tiền phôi
D. ĐB xoma, ĐB tiền phôi
Mình chọn A, nhưng vẫn chưa chắc!

pdn

Pham Duy Nghia
Còn câu 3 nữa, cũng là mấy kiểu đột biến ấy, mình còn có câu này chưa tỏ.
Loại đột biến nào sau đây có thể xuất hiện ngay trong đời sống cá thể:
A. ĐB xoma
B. ĐB giao tử
C. ĐB tiền phôi
D. ĐB xoma, ĐB tiền phôi
Mình chọn A, nhưng vẫn chưa chắc!
Bạn đọc SGK NC có viết về mấy dạng đb này mà, câu này theo mình thì xuất hiện ngay đời cá thể thì xoma và tiền phôi đều đc.

Câu 3: Chứng minh được cơ thể Aa này cho giao tử Aa, do đb giao tử thì chắc chắn rồi, còn tiền phôi thì mình nghĩ cũng có khả năng đó.
Mà cái này phải là đb số lượng NST, k phải đb gen.

Last edited:

Nhi Sa

Member
Mình có đọc rồi nhưng vẫn mù mờ ở chỗ phần ĐB giao tử họ có ghi : " đột biến gen trội sẽ được biểu hiện ngay trên kiểu hình của cơ thể mang đột biến" Vậy tại sao ta không nói nó xuất hiện ngay trong đời sống cá thể
Câu 3, mình tưởng đb tiền phôi thì không cho ra giao tử chứ, chắc mình lại nhầm nữa rồi

pdn

Pham Duy Nghia
Vậy thì đb giao tử là biểu hiện ở thế hệ sau chứ k phải ngay thế hệ tạo giao tử đó.
Câu 3: mình giả sử thôi nhé: đb tiền phôi có tạo ra dòng tb đột biến mang AAaa ( có thể do lệch bội hoặc đa bội), các tb sinh dục có nguồn gốc từ tb này thì tạo đc giao tử Aa. Thực tế thì có thể xảy ra vậy k mình cũng k chắc.

cho em hỏi với:
Đây là dạng đột biến gì nếu mất 1 axit amin và thêm 2 axit amin mới trong phân tử protein dc hoàn thành

Facebook