What's new

Bài tập về lai

Bệnh bạch tạng là một bệnh do đột biến gen lặn trên NST thường gây ra. Người bệnh không có khả năng tổng hợp enzym tirôzinnaza xúc tác cho việc biến đổi tirôzin thành sắc tố mêlanin nên người bệnh có tóc trắng, da trắng, lông trắng, mắt hồng.
Quy ước: A -> Bình thường
a -> Bạch tạng
Bố mẹ bình thường lại sinh con bị bệnh bạch tạng chứng tỏ kiểu gen của bố và mẹ giống nhau, đều là Aa.
Sơ đồ lai:
P: Aa x Aa
G: 1/2A:1/2a 1/2A:1/2a
F1: TLKG: 1/4AA : 2/4Aa : 1/4aa
TLKH: 3 bình thường : 1 bạch tạng
Như vậy nếu sinh ra một đứa con thì xác suất đứa trẻ có kiểu hình bình thường là 3/4, xác suất mắc bệnh bạch tạng là 1/4

mylove4ever89

cách làm dó thì mih biết, nhug cái dáp án là :1/4( sac xuat sinh con binh thường)
nếu dap án ra 3/4 thi mih đâu cần hỏi mọi nguoi làm j. Thầy mih nói là: 3/4A- nhug da sinh dc 2 đứa bình thường rồi nên đứa thứ 3 là 1/4 thôi (chổ này mih ko hiu nè!)

Cái này cũng giống như tính xác suất khi tung một đồng xu thì được mặt sấp/ngửa vậy thôi, tung lần thứ nhất thì xác suất được mặt sấp/ngửa là 0,5; tung lần thứ 2 xác suất được mặt sấp/ngửa vẫn là 0,5; tung lần thứ n thì xác suất được mặt sấp/ ngửa cũng vẫn là 0,5. Như vậy không thể nói đã sinh được hai đứa bình thường thì sẽ ảnh hưởng đến xác suất sinh đứa thứ 3 bình thường.

công nhận là đề bài rất khó hỉu, tớ vẽ sơ đồ phả hệ thường dễ tìm kiểu gen và suy ra xác suất đối với di truyền người hơn. nhưng kiểu gen cũng mâu thuẫn của người con gái bị bệnh và kiểu hình bình thường của ba mẹ. tớ nghi ngờ bạn thiếu dữ kiện hoặc chép sai đầu bài. nếu không thì thầy cậu nhầm chỗ nào đó, xem lại cẩn thận nhá

thật vậy à!

em thấy dễ hỉu và nhanh xác định hơn mà. chị học cao hơn em rất nhiều, có lẽ ý kiến của em sai., mong chị chỉ bảo nhiều, em còn lẹt đẹt lắm, ngại quá:). cám ơn chị đã góp ý giúp:)

công nhận là đề bài rất khó hỉu, tớ vẽ sơ đồ phả hệ thường dễ tìm kiểu gen và suy ra xác suất đối với di truyền người hơn. nhưng kiểu gen cũng mâu thuẫn của người con gái bị bệnh và kiểu hình bình thường của ba mẹ. tớ nghi ngờ bạn thiếu dữ kiện hoặc chép sai đầu bài. nếu không thì thầy cậu nhầm chỗ nào đó, xem lại cẩn thận nhá
Không phải bài tập di truyền người nào cũng vẽ sơ đồ phả hệ. Đối với những bài đơn giản như thế này thì chỉ cần quan sát mấy cái đời lai thôi.

Đồng ý với chị Trang là cái đề bài này thiếu dữ kiện.
Nếu xét gen nằm trên nhiễm sắc thể nào, tuân theo quy luật di truyền nào thì cũng có thể giải ra bài này. Cái khó của nó là có thể phân ra nhiều trường hợp, trường hợp nào cũng thấy có vẻ đúng đúng.

ồ thông cảm nhé, tui lắm lúc hâm hâm không ai bằng đâu, giống như việc 2 mũ 6 bằng mấy cũng phải bấm máy tính ý mà thông cảm nhé. rất mong mọi người chỉ bảo thêm