What's new

Bài tập xác suất

Math_IneRap

Ở người, bệnh điếc bẩm sinh do gen lặn thuộc NST thường quy định, bệnh mù màu do gen lặn trên NST X quy định. Một cặp vợ chồng, bên vợ có anh trai bị mù màu, em gái bị điếc bẩm sinh. Bên chồng, mẹ chồng bị điếc bẩm sinh, những người khác không mắc bệnh. Tính xác suất để đứa con đầu lòng không mắc hai bệnh?
A. 255/256 B. 35/48 C. 7/12 D. 511/512

Ai làm chi tiết dùm em cái, cảm ơn nhiều.

pdn

Pham Duy Nghia
Anh của vợ kg A-XmY và em của vợ kg aaXMX- suy ra kg bố mẹ cô ta là AaXMY x AaXMXm, kg người vợ có khả năng là (1/3AA:2/3Aa)(1/2 XMXM :1/2XMXm).
Mẹ của người chồng có kg aaXMX- suy ra kg người chồng là AaXMY.
(Lý do suy được những điều trên là vì khi k nói gì thì kiểu hình người đó sẽ bình thường)
Xét riêng từng cặp tính trạng thì khi
(1/3AA:2/3Aa) x Aa xác suất A-=5/6
(1/2 XMXM :1/2XMXm) x XMY xác suất M-=7/8
Kết quả 35/48

Ở người, bệnh điếc bẩm sinh do gen lặn thuộc NST thường quy định, bệnh mù màu do gen lặn trên NST X quy định. Một cặp vợ chồng, bên vợ có anh trai bị mù màu, em gái bị điếc bẩm sinh. Bên chồng, mẹ chồng bị điếc bẩm sinh, những người khác không mắc bệnh. Tính xác suất để đứa con đầu lòng không mắc hai bệnh?
A. 255/256 B. 35/48 C. 7/12 D. 511/512
Cho mình hỏi đề của bạn có vẻ không chặt. Xs để đứa con đầu lòng không mắc hai bênh hiểu như thế nào?
Tức mắc đứa con đó mắc 1 trong hai bênh cũng đk chứ. Nêu vậy thì kq đk 47/48 nhưng kg có đ/a nào như thê.
Suy nghĩ theo hướng khác "tìm xs để dứa con đầu lòng không mắc bệnh nào trong 2 bệnh trên" mới giải đk 35/48.
Đó là cách nghĩ của mình. Xem thế nào nhé
:hum:

Last edited:
Cho mình hỏi bài này:
Câu 51: Ở người, bệnh bạch tạng do gen lặn nằm trên NST thường quy định. Một cặp vợ chồng có da bình thường nhưng có em trai của chồng và bố của vợ bị bạch tạng. Nếu cặp vợ chồng này sinh 2 đứa con thì xác suất để có ít nhất một đứa bình thường là bao nhiêu?
A. 25/36. B. 1/36. C. 35/36. D.23/24 .
Đáp án mình làm đk là C. Nhưng đáp án cuả đề là D.
Đê thi thử lân 1 chuyên hà tĩnh. Các câu khác mình làm đêu giống kq đáp an chỉ mỗi câu này khác.
Các bạn giúp mình với.

kt1996

Member
Cho mình hỏi bài này:
Câu 51: Ở người, bệnh bạch tạng do gen lặn nằm trên NST thường quy định. Một cặp vợ chồng có da bình thường nhưng có em trai của chồng và bố của vợ bị bạch tạng. Nếu cặp vợ chồng này sinh 2 đứa con thì xác suất để có ít nhất một đứa bình thường là bao nhiêu?
A. 25/36. B. 1/36. C. 35/36. D.23/24 .
Đáp án mình làm đk là C. Nhưng đáp án cuả đề là D.
Đê thi thử lân 1 chuyên hà tĩnh. Các câu khác mình làm đêu giống kq đáp an chỉ mỗi câu này khác.
Các bạn giúp mình với.
Mình cũng ra đáp án C nè, bạn xem lại đáp án thử, mình thấy câu này hk có gì bất thường cả.

Mình cũng ra đáp án C nè, bạn xem lại đáp án thử, mình thấy câu này hk có gì bất thường cả.
ok. mình cũng không chắc lắm nên lên diên đan tham khảo ý kiến mọi người. Không biết mình có nhâm chỗ nào kg? thanks bạn
:)

Mình cũng ra đáp án C nè, bạn xem lại đá p án thửmình thấy câu này hk có gì bất thường cả.

Có bất thường rồi bạn nhé:
Mình đã suy nghĩ lại. Có thể chung ta đã nhầm:
Suy nghĩ theo hướng khác:
Xs để mẹ có kiểu gen Aa là 1; và bố có kg là Aa là 2/3.
Xs để cả 2 đứa con bj bệnh là : 2/3*1/4*1/4=1/24
( mình nghĩ cách tính này cũng hợp lí vì nếu biết kg của bố là Aa rồi thì xs để 1 đứa con bị bệnh là 1/4 nên có thể tính như vậy) vì vậy => đa D

Còn nếu ra kq 35/36 thì xs để 1 đứa con bị bệnh sẽ là 2/3*1/4=1/6. Nhưng như
vây thì tính xs để bố có gen Aa tới 2 lần mặc dù nếu biết con bị bệnh thì bố phải có kg Aa chỉ cần tính xs(bố có kg Aa) 1 lần là đủ. Bạn tham khảo xem thế nào nha.

kt1996

Member
Có bất thường rồi bạn nhé:
Mình đã suy nghĩ lại. Có thể chung ta đã nhầm:
Suy nghĩ theo hướng khác:
Xs để mẹ có kiểu gen Aa là 1; và bố có kg là Aa là 2/3.
Xs để cả 2 đứa con bj bệnh là : 2/3*1/4*1/4=1/24
( mình nghĩ cách tính này cũng hợp lí vì nếu biết kg của bố là Aa rồi thì xs để 1 đứa con bị bệnh là 1/4 nên có thể tính như vậy) vì vậy => đa D

Còn nếu ra kq 35/36 thì xs để 1 đứa con bị bệnh sẽ là 2/3*1/4=1/6. Nhưng như
vây thì tính xs để bố có gen Aa tới 2 lần mặc dù nếu biết con bị bệnh thì bố phải có kg Aa chỉ cần tính xs(bố có kg Aa) 1 lần là đủ. Bạn tham khảo xem thế nào nha.
Xin lỗi bạn nhé, giờ mình xem lại đề thì làm nhầm thật, người mẹ có KH bình thường nhưng cha lại có KG aa => Người mẹ chắc chắn có KG: Aa, còn người bố thì có KG Aa vs xác suất 2/3
=> Xác suất sinh hai con bình thường là: 1-2/3x1/4x1/4=23/24
Lúc trước mình cứ đinh ninh cho rằng mẹ có Kg Aa với xác suất 2/3 rồi làm mà không kiểm tra lại, rồi còn cho rằng có khi đáp án sai nữa chứ, làm ẩu mà còn góp ý, ngại quá :mrgreen:

Trên forum cũng đã từng có nhiều bài gặp vấn đề tương tự thế này rồi.
http://www.sinhhocvietnam.com/forum/showthread.php?t=17459
Bài này không cần phải tới mức như trong topic này đâu anh, bọn em nhầm tí thôi ạ.:mrgreen:
Em đọc qua topic rồi, vấn đề trong đó đã được giải quyết rồi nhỉ? Mấy dạng bài này phải để ý kĩ chứ không thì dễ giải bậy quá.:sexy:

Nhiều bài bị thế nay sao diễn đàn vẫn chưa đi tới
quan điểm chung nhỉ.? ...
Mình thấy bài tập dạng này nếu hỏi 1 con thì dễ. Nhưng
khi hỏi từ 2 con trơ lên sẽ là vấn đề.
Mình đã xem link của pdn . Suy nghĩ theo hương 1 bài toán xs
mình đề nghị 1 cách giải (mọi người xem góp ý nha)

Gọi A¹ là biến cố cả bố và mẹ có kg(Aa*Aa)=> xs P(A¹)=2/3*1=2/3
Gọi A² là biến cố bố mẹ có kg(AA*Aa)=> xs P(A²)=1/3*1=1/3
A¹; A² hợp thành nhóm đầy đủ các biễn cố.
Gọi Bi là biến cố con thứ i có kg aa (i=1 hoặc 2). Và -Bi là biến cố con thứ i có kg A_.
Có P(Bi/A¹)=1/4 ( là xs để con thứ i bị bệnh khi biết bố mẹ có kg A1)
P(Bi/A2)=0 ( là xs để con thứ i bị bệnh khi biết bố mẹ có kg A2)
Sẽ có các trường hợp xảy ra là A¹B¹B²; A²B¹B²; A¹-B¹B²; A²-B¹B²; A¹B¹-B²;A¹-B¹-B²; A²-B¹-B².
Các trường hợp con bị bệnh là A¹B¹B²; A²B¹B²
=> xs để cả 2 con bị bệnh là P(B¹B²)=P(A¹B¹B²)+P(A²B¹B²)=2/3*1/4*1/4+1/3*0*0=1/24
=> xs để ít nhất 1 trong 2 con kg bị bệnh là 23/24
Mọi người tham khảo. Xem co sai đâu kg nha. :cry:

pdn

Pham Duy Nghia
Việc bạn khái quát hóa cách làm cho 1 dạng câu hỏi với tình huống xác định thay vì 1 dạng bài, như trong trường hợp này là :''xác suất để có ít nhất một đứa bình thường'' là k cần thiết và gây phức tạp cho người đọc.
Chỉ cần các bạn lưu ý khi gặp bài tập mà kiểu gen bố mẹ ứng với một tỉ lệ nhất định, ví dụ 1/3AA:2/3Aa và câu hỏi đặt ra là tính xác suất của một sự việc liên quan đến 2 đứa con trở lên thì tuyệt đối k áp dụng phương pháp tính tỉ lệ giao tử của quần thể, thay vào đó áp dụng phương pháp tách riêng các phép lai có thể có để tính, ứng với xác suất mỗi phép lai đó.

kt1996

Member
Nói chung là ủng hộ cho tinh thần của bạn ducpro141094 nhưng như anh pdn đã nói thì mình thấy cũng không cần thiết làm như bạn đâu, cái bạn làm chỉ là một phần nhỏ trong vô số dạng mà đề có thể cho ra, cố gắng nhớ từng trường hợp càng thêm nhức đầu, nếu bạn có bài tập hay thì đăng len mọi người cùng giải quyết và góp ý thì hay hơn.
À mình thấy vấn đề trong topic mà link do anh pdn gửi đã được mọi người thống nhất và giải quyết ổn thỏa rồi đấy chứ, đâu có vấn đề gì nữa đâu. :yeah:

Ok mình hiểu ý các ban rồi. Thanks
Tiênj cho mình hỏi câu này

Câu 55: Ở phép lai giữa hai ruồi giấm có kiểu gen (AB/ab)XDXd lai với (AB/ab)XDY và thu được F1. Theo lí thuyết, đời F1 có tối đa bao nhiêu kiểu gen?
A. 28. B. 30. C. 21. D. 40.
Đ/a cho là A nhưng mình giải ra D . Chả hiểu sai ơ đâu
luôn mọi người xem giải giúp minh với.
:buonchuyen:

Last edited:

kt1996

Member
Ok mình hiểu ý các ban rồi. Thanks
Tiênj cho mình hỏi câu này

Câu 55: Ở phép lai giữa hai ruồi giấm có kiểu gen và thu được F1. Theo lí thuyết, đời F1 có tối đa bao nhiêu kiểu gen?
A. 28. B. 30. C. 21. D. 40.
Đ/a cho là A nhưng mình giải ra D . Chả hiểu sai ơ đâu
luôn mọi người xem giải giúp minh với.
:buonchuyen:
Không thấy KG nào hết bạn ơi.
Mà lần sau những bài tập thế này có thể đăng vào Topic LTĐH môn Sinh 2014- Bài tập, để tránh mở quá nhiều topic ấy mà.

Không thấy KG nào hết bạn ơi.
Mà lần sau những bài tập thế này có thể đăng vào Topic LTĐH môn Sinh 2014- Bài tập, để tránh mở quá nhiều topic ấy mà.
Xin lỗi bạn .Lân sau mình sẽ chú y đăng bài đung topic diên đàn. Mình đăng mà quên xem lại. Máy mình không úp đk phân kg bô mẹ
lên. Mình viết tạm thế này nhé:
(AB/ab)XDXd lai với (AB/ab)XDY.

Last edited:

kt1996

Member
Xin lỗi bạn .Lân sau mình sẽ chú y đăng bài đung topic diên đàn. Mình đăng mà quên xem lại. Máy mình không úp đk phân kg bô mẹ
lên. Mình viết tạm thế này nhé:
(AB/ab)XDXd lai với (AB/ab)XDY.
Xét tối đa thì có thể có là 28 KG thôi bạn ạ => chọn A, Ruồi giấm chỉ hoán vị 1 bên thôi mà. :mrgreen:
Bạn tính ra 40 là bạn xét HVG ở cả hai giới rồi, bạn xem lại nhé!

Xét tối đa thì có thể có là 28 KG thôi bạn ạ => chọn A, Ruồi giấm chỉ hoán vị 1 bên thôi mà. :mrgreen:
Bạn tính ra 40 là bạn xét HVG ở cả hai giới rồi, bạn xem lại nhé!
Ok . Mình cũng vưa mới biết. Đúng là kiến thức nông cạn.
Mà sao cái này mọi người đọc ở đâu vậy. Sgk làm gì viết mấy cái này
:???:

Facebook