What's new

Bài toán về ôxit sắt và CO

Mọi người cho mình hỏi về bài tóan này nha.
Thổi một luồng khí Co qua hỗn hợp Fe2O3 và Fe nung nóng dc chất khí B và hỗn hợp D gồm Fe,FeO,Fe2O3,Fe3O4.Cho B lội qua nc vôi trong dư thấy có 6gam kết tủa.Hòa tan D bằng H2SO4 đặc nóng thấy tạo ra 0.18 mol SO2 còn dd E.Cô cạn dd E thu đc 24 gam muối khan.Xác định thành phần hỗn hợp ban đầu.

Điều mà mình thắc mắc ở đây là cho CO td với hỗn hợp Fe2O3 và Fe lại thu dc hỗn hợpFe,FeO,Fe2O3,Fe3O4.Mà theo m bit thì CO có tính khử thì nó sẽ khử Fe2O3 thành Fe chứ.Hay là trong qúa trình nung nóng có mặt oxi.Mong mọi người giải thích rùm mình nha.:welcome::welcome:

Fe2O3 là dạng Fe có số oxi hóa cao nhất +3, CO thực tế sẽ không khử trực tiếp thành Fe mà nó sẽ làm giảm dần số oxi hóa... nên mới tạo ra hỗn hợp trên
(Nếu em nghĩ phản ứng chỉ tạo ra Fe thì phải có điều kiện là CO dư - hoặc vừa đủ theo tỉ lệ mol - và phản ứng xảy ra hoàn toàn)

Chúc em học tốt môn Hóa ..

Thổi một luồng khí Co qua hỗn hợp Fe2O3 và Fe nung nóng dc chất khí B và hỗn hợp D gồm Fe,FeO,Fe2O3,Fe3O4.Cho B lội qua nc vôi trong dư thấy có 6gam kết tủa.Hòa tan D bằng H2SO4 đặc nóng thấy tạo ra 0.18 mol SO2 còn dd E.Cô cạn dd E thu đc 24 gam muối khan.Xác định thành phần hỗn hợp ban đầu.

Điều mà mình thắc mắc ở đây là cho CO td với hỗn hợp Fe2O3 và Fe lại thu dc hỗn hợpFe,FeO,Fe2O3,Fe3O4.Mà theo m bit thì CO có tính khử thì nó sẽ khử Fe2O3 thành Fe chứ.Hay là trong qúa trình nung nóng có mặt oxi.Mong mọi người giải thích rùm mình nha.:welcome::welcome:
Fe2O3 ban đầu có số oxi hóa cao nhất là +3. Trong quá trình CO2 khử oxit sắt 3, chưa chắc CO đủ để có thể khử Fe từ +3 về 0, nên có thể khử Fe từ +3 xuống +8/3, +2 rồi mới về tới 0, nên mới có sự xuất hiện của FeO, Fe3O4 trong hh D. Bài này giải nhanh thế này:
_ m kết tủa = 6 g => n kết tủa = 0,06 mol => n CO2 = 0,06 mol => n CO = 0,06 mol => n [O] trong hợp chất Fe2O3 = 0,06 mol => n Fe2O3 = 0,06/3 = 0,02 mol => n [Fe] trong hợp chất Fe2O3 = 0,04 mol.
_ Muối khan cuối cùng sau phản ứng là muối Fe2(SO4)3. Số mol SO4 2- trong muối được tính bằng công thức = (1/2) * n (sản phẩm khử) * số e thu vào. Áp dụng cho SO2, n SO4 2- trong muối = (1/2) * 0,18 * 2 = 0,18 mol => m Fe trong Fe2(SO4)3 = 24 - 0,18*96 = 6,72 g => n [Fe] = 0,12 mol = n kim loại Fe + n [Fe] trong hợp chất Fe2O3 => n kim loại Fe = 0,12 - 0,04 = 0,08 mol.

Lucky_boy

Member
Bạn xem lại bài "sản xuất gang thép" đi.Trong quá trình luyện gang tùy nhiệt độ mà sản phẩm khác nhau.Nhiệt độ càng cao số oxi hóa của Fe trong sản phẩm càng thấp.
3Fe2O3 + CO --> 2Fe3O4 + CO2
...

mai thu phuong

mình mới học lớp 10 thôi bạn à bài đó mình chưa học
chà chà moi hoc lop 10 ma dã làm nhưng bài nay rui co àh, chi ngay trươc dau lớp 12 mơi sờ toi nó do , giỏi ghê ha, but diêu e thăc măc la dung thui vi em dã học phân đo đâu ma bít, nêu thưc sự e muốn giải thi e phải học lì thuyêt chư de hiêu rõ hơn ...:???: giai nhu ban Dat bên trên la cach giải chi tiêt con nêu thi chăc nhiẹm e nên dung giải theo cách so do hóa se nhanh hon :hoanho:...
CHUC EM THANH CONG , VA DAT DUOC KET QUA CAO TRONG MOI KI THI NA:hoanho:

Ledacthuong2210

:please:

dạ vì sao n CO = 0,06 mol => n [O] trong hợp chất Fe2O3 = 0,06 mol => n Fe2O3 = 0,06/3 = 0,02 mol => n [Fe] trong hợp chất Fe2O3 = 0,04 mol.
trong khi đó CO không đủ để khử hết oxit sắt 3 về sắt 0:xinkieu:

Facebook