What's new

Ban nick khi không viết hoa đầu câu, sai lỗi chính tả...

Chúng em chỉ là công nhân đi dọn rác diễn đàn thôi. Nhưng một số bạn có điều kiện (font và phần mềm đánh tiếng Việt + thông thạo cách dùng) vẫn cố ý vi phạm nên cần nhắc nhở.
Không hiểu các bạn nghĩ gì khi chỉ cần bấm nút shift để chuyển chữ đầu câu thành chữ hoa mà cũng không làm được.

BioVN

Member
Chúng em chỉ là công nhân đi dọn rác diễn đàn thôi. Nhưng một số bạn có điều kiện (font và phần mềm đánh tiếng Việt + thông thạo cách dùng) vẫn cố ý vi phạm nên cần nhắc nhở.
Không hiểu các bạn nghĩ gì khi chỉ cần bấm nút shift để chuyển chữ đầu câu thành chữ hoa mà cũng không làm được.
Có nhất thiết phải gây căng thẳng quá về việc chữ hoa hay kông thế các bác? Để giàng time đi giệt hết threat của SHVN đi thì tốt hơn nhỉ.

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
Có nhất thiết phải gây căng thẳng quá về việc chữ hoa hay kông thế các bác? Để giàng time đi giệt hết threat của SHVN đi thì tốt hơn nhỉ.
1. Hai dòng mà có đến 3 lỗi chính tả, trong đó 2 lỗi không phải là lỗi đánh máy!

2. Vấn đề này không có gì là căng thẳng. Hơn nữa còn có lợi cho người được nhắc nhở.

3. Việc này được nhóm "dọn rác" của SHVN đặt ra và thấy là cần thiết.

4. Nói thẳng ra là nhóm "dọn rác" ở đây rất thiên vị. Những thành viên mới, post bài không chất lượng (thế nào là chất lượng cũng do mấy đồng chí lao công tùy hứng mà phán), lại vi phạm nội quy thì thường là bị Ban thẳng. Nếu bài viết bổ ích, và việc viết không dấu, sai chính tả là do khách quan thì chỉ được nhắc nhở hoặc bỏ qua. Tuy nhiên việc không viết hoa đầu câu thì chẳng có lý do gì để bao biện cả.

Chữ viết là một phần của bản sắc dân tộc, nếu không biết giữ gìn, tôn trọng thì thật buồn thay.

00792

Moderator
Không phải chỉ công việc đi "dọn rác" mà cái đó các bạn phải có ý thức tôn trọng tiếng Việt. Thầy cô giáo không ai dạy cho các bạn chữ "kong, dzay" hay sử dụng chữ đầu câu mà không viết hoa. Cái đó chỉ là những ngôn ngữ chat, dùng cho vui khi tán gẫu thì được nhưng post bài trên này, các bạn cần sự nghiêm túc cũng giống như các bạn coi trọng danh dự mình vậy. Tại sao chỉ bằng 1 thao tác đơn giản mà cũng k làm được?:hum:

Ủng hộ 2 tay, để diễn đàn có chất lượng thì cần phải mạnh tay với những trường hợp cố ý.

Tuy nhiên, tôi thấy ban nick vì không viết hoa đầu dòng thì hơi nặng. Nên chuyển các bài viết vi phạm tới 1 recycle bin và remove nó trong vòng 10-15 ngày. Thank you

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
Ủng hộ 2 tay, để diễn đàn có chất lượng thì cần phải mạnh tay với những trường hợp cố ý.

Tuy nhiên, tôi thấy ban nick vì không viết hoa đầu dòng thì hơi nặng. Nên chuyển các bài viết vi phạm tới 1 recycle bin và remove nó trong vòng 10-15 ngày. Thank you
Cảm ơn bạn đã góp ý. Tuy nhiên ý tưởng không khả thi do:

1. Nhóm "lao công" không có thời gian cho nhiều bước như vậy.

2. Hiện tại có thể đăng ký nick tự do nên ban nick này thì lại lập nick khác. Tất nhiên nếu người bị ban còn muốn tham gia.

3. Như đã nói là các đồng chí "lao công" rất là thiên vị, những thành viên cũ thì thường là tuân thủ đúng, đôi lúc có sai thì cũng được nhắc nhở thôi chứ không ban nick. Còn thành viên mới mà không tuân thủ thì chịu khó thiệt thòi vậy nhé.

Em cho rằng một số mục như sinh học phổ thông bắt buộc viết tiếng việt còn những mục phải đăng nhập thì nên cho viết kiểu dzay, kong...viết kiểu này google cache chả tóm được mình theo kinh nghiệm thực tế là dzay

Tại sao viết đúng chính tả lại quan trọng đến như vậy?
Chữ viết rất quan trọng với con người, nó là một bước tiến vượt bậc giúp con người khác biệt hoàn toàn với loài vật để tạo ra hoặc lưu trữ những kiến thức, tài liệu quan trọng trong nhiều lãnh vực khác nhau.

.

Từ cấp I đến cấp III, năm nào bạn cũng kiểm tra môn Văn học, và nếu viết sai chính tả trong bài Văn thì điểm trừ cho mỗi lỗi là 0.25 -> 0.5 điểm.

Bạn là bí thư Đoàn, bạn viết báo tường sai chính tả, thầy cô có đánh giá cao bài viết của bạn không ???

Bạn là Admin một forum, bạn viết nội quy sai chính tả, ai tuân theo ??? :botay:

Đơn xin việc, bạn phải viết đúng chính tả. Chẳng có ai thích đọc một lá đơn viết sai chính tả be bét hết, huống chi là nhận.

Già hơn một chút, bạn viết đơn xin nhập học cho con mình, người ta sẽ nghĩ bạn học đến lớp mấy nếu viết sai chính tả ??....

Tiếng Việt rất đa dạng so với tiếng Anh, vì thế dù là chữ chính quốc, nhưng chưa chắc bạn đã viết đúng hoàn toàn và hiểu đúng tiếng Việt. Hơn nữa, hiểu sâu tiếng Việt càng làm cho lập luận của bạn vững chắc hơn, có sức thuyết phục người nghe hơn, biết đâu lại giúp ích cho công việc của bạn, lại được nhiều người kính nể nữa :mrgreen:

HÃY VIẾT ĐÚNG CHÍNH TẢ VÀ COI TRỌNG TIẾNG VIỆT DÙ CHỈ LÀ TRÊN MẠNG

RedRiver

Member
Ừ thì cũng biết thế,nhưng mình hay quên lắm.....giơ cao đánh khẽ thôi,chứ cứ mạnh tay mà trừng trị như thế thì oan quá

00792

Moderator
Ừ thì cũng biết thế,nhưng mình hay quên lắm.....giơ cao đánh khẽ thôi,chứ cứ mạnh tay mà trừng trị như thế thì oan quá

Việc làm thế này là để bạn rèn luyện thói quen. Nếu giơ cao đánh khẽ thì liệu còn ai vào nếp không? Tiếng Việt của mình thì phải biết giữ gìn cho đúng. Ở nước ngoài, bạn xem học sinh của họ hầu như thành thói quen rồi. Ai cũng biết như thế là oan [ vì nhiều khi bạn không cố ý] nhưng hãy cố sửa sai trước khi bị ban nick như thế này!:chui:

Facebook