What's new

Bàn về vấn đề Lý thuyết trong Sinh học

Dạo qua diễn đàn tôi thấy, hầu hết các vấn đề mọi người quan tâm ở đây thuộc về công nghệ. Các phân mục, diễn đàn con của diễn đàn cũng tập trung chủ yếu vào thực nghiệm, còn vấn đề lý thuyết phản ứng, cơ chế hoạt động, nền tảng của sinh học thì hầu như không được đề cập đến, hay khi xuất hiện cách giải thích mới lạ thì lại thẳng thắn bác bỏ mà khồng cùng nhau trao đổi cặn kẽ.
Đối với các ngành khoa học thì ngoài các đối tượng nghiên cứu đặc thù, ngành khoa học mạnh còn phải được trang bị một nền tảng lý thuyết với những định lý, tiên đề của ngành khoa học học đó, thông quá những định lý, tiên đề này với những kết quả thực nghiệm thu được sẽ dần phát triển hệ thống lý thuyết một cách toàn diện và triệt để hơn. Còn thực nghiệm, máy móc, cách vận hành và thu được sản phẩm thì thuộc về công nghệ, áp dụng thực tiễn hơn ... khi đó thuộc về vấn đề kỹ thuật chứ không thuộc về khoa học.
Vì vậy theo tôi nghĩ, diễn đàn ngoài việc bàn luận, trao đổi, cung cấp thông tin về vấn đề cề công nghệ, thì cũng nên tạo ra các mục, các bài viết liên quan đến lý thuyết, cơ sở lý thuyết sinh học, cơ sở lý thuyết vật lý, toán thống kê, lý thuyết hóa học phục vụ cho sinh học, nhằm giúp mọi người tham gia diễn đàn có cái nhìn toàn diện hợn về Sinh học.
< P/S: cũng phải nói thêm, mỗi nhà nghiên cứu có một cách nhìn nhận vấn đề riêng, ta thu thấp, tổng hợp thì nên nhìn nhận ở nhiều chiều hơn và phải chấp nhận sự tranh cãi, vì không có sự tranh cãi không có Khoa học ;) >

Hihi, anh Hà nói đúng cái chỗ nhà mình bị hổng rôi. Đợt trước em mới vào diễn đàn, em có đưa vài vấn đề lí thuyết trong mục sinh học phổ thông nội dung là vài kĩ thuật nhận biết trong toán di truyền, hay lí thuyết về Máu lấy từ sách Philip- Chilton lên. Nhưng bài thì không có ai trả lời, hay bàn luận gì, khá hơn thì cho vài ý kiến nho nhỏ rồi tịt mít, hết luôn...... Em thấy nhiều người muốn ăn nhanh lắm, ai có câu hỏi nhỏ nhỏ nào thắc mắc là tạo topic đưa lên hỏi, thế là hết. Em có một người bạn quen qua một thành viên khác, em hỏi bạn có tham gia sinhhocvietnam không. bạn ý bảo không, vì diễn đàn không có thông tin mới, chỉ thấy hỏi là hỏi thôi, không có kiến thức đưa ra để người khác bổ sung. Tất nhiên không phủ nhận là qua những câu hỏi đó mình biết thêm hay kiểm tra cặn kẽ kiến thức có sẵn. Bài post lên trả lời topic rất nhiều nhưng mà bài viết thực sự thì chả có mấy. Rất đáng chú ý đến việc này...........Mọi người cùng cho ý kiến đã rồi đưa ra kết luận

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
Dạo qua diễn đàn tôi thấy, hầu hết các vấn đề mọi người quan tâm ở đây thuộc về công nghệ. Các phân mục, diễn đàn con của diễn đàn cũng tập trung chủ yếu vào thực nghiệm, còn vấn đề lý thuyết phản ứng, cơ chế hoạt động, nền tảng của sinh học thì hầu như không được đề cập đến, hay khi xuất hiện cách giải thích mới lạ thì lại thẳng thắn bác bỏ mà khồng cùng nhau trao đổi cặn kẽ.
Đối với các ngành khoa học thì ngoài các đối tượng nghiên cứu đặc thù, ngành khoa học mạnh còn phải được trang bị một nền tảng lý thuyết với những định lý, tiên đề của ngành khoa học học đó, thông quá những định lý, tiên đề này với những kết quả thực nghiệm thu được sẽ dần phát triển hệ thống lý thuyết một cách toàn diện và triệt để hơn. Còn thực nghiệm, máy móc, cách vận hành và thu được sản phẩm thì thuộc về công nghệ, áp dụng thực tiễn hơn ... khi đó thuộc về vấn đề kỹ thuật chứ không thuộc về khoa học.
Vì vậy theo tôi nghĩ, diễn đàn ngoài việc bàn luận, trao đổi, cung cấp thông tin về vấn đề cề công nghệ, thì cũng nên tạo ra các mục, các bài viết liên quan đến lý thuyết, cơ sở lý thuyết sinh học, cơ sở lý thuyết vật lý, toán thống kê, lý thuyết hóa học phục vụ cho sinh học, nhằm giúp mọi người tham gia diễn đàn có cái nhìn toàn diện hợn về Sinh học.
< P/S: cũng phải nói thêm, mỗi nhà nghiên cứu có một cách nhìn nhận vấn đề riêng, ta thu thấp, tổng hợp thì nên nhìn nhận ở nhiều chiều hơn và phải chấp nhận sự tranh cãi, vì không có sự tranh cãi không có Khoa học ;) >
Bạn có thể giúp SHVN làm điều này không? Cảm ơn nhiều.

Có 1 số cái em thấy diễn đàn mình thiếu so với các diễn đàn khác:
-Lượng Admin của diễn đàn mình hơi mỏng.
-Các box thiếu những Topic nền tảng: giới thiệu chung, các tài liệu liên quan đến lĩnh vực này, giải đáp thắc mắc chung, ...
-Nếu có khả năng thì thay đổi giao diện bắt mắt hơn 1 chút.

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
Có 1 số cái em thấy diễn đàn mình thiếu so với các diễn đàn khác:
-Lượng Admin của diễn đàn mình hơi mỏng.
-Các box thiếu những Topic nền tảng: giới thiệu chung, các tài liệu liên quan đến lĩnh vực này, giải đáp thắc mắc chung, ...
-Nếu có khả năng thì thay đổi giao diện bắt mắt hơn 1 chút.
Lại một lần nữa, Long có thể giúp SHVN viết mấy bài nền tảng, giới thiệu chung không?

Vậy anh Hưng là Admin thì đưa lên một thông báo tuyển những thành viên làm quản lí một mục nào đó, ai có khả năng và ý muốn thì làm.

Lại một lần nữa, Long có thể giúp SHVN viết mấy bài nền tảng, giới thiệu chung không?
Viết thì đương nhiên em không đủ khả năng nhưng thu thập thì có thể. Tuy nhiên, chất lượng thông tin thì em không dám đảm bảo. Em nghĩ rằng đối với các anh chị có trình độ thì việc như thế này không khó khăn gì; các anh chị đọc nhiều, có nguồn tài liệu phong phú, chỉ cần copy lên diễn đàn là được rồi.

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
Viết thì đương nhiên em không đủ khả năng nhưng thu thập thì có thể. Tuy nhiên, chất lượng thông tin thì em không dám đảm bảo. Em nghĩ rằng đối với các anh chị có trình độ thì việc như thế này không khó khăn gì; các anh chị đọc nhiều, có nguồn tài liệu phong phú, chỉ cần copy lên diễn đàn là được rồi.
1. Một số đòi hỏi diễn đàn phải thế này phải thế kia mà chẳng làm gì cả

2. Một số khác bảo diễn đàn chả có thông tin gì ta không vào

Cả hai đều dẫn đến diễn đàn như ngày nay.

Còn mấy thằng cha ét min ét meo bận đi kiếm tiền hoặc ăn chơi. Ai bảo hồi trước không quy định admin mỗi ngày phải post bao nhiêu bài:oops:.

Hihi, anh Hưng nóng thế, em chỉ muốn diễn đàn nhà mình tốt hơn thôi, em có chút ý kiến nhỏ nhỏ vào khoản túc trực nhân viên giúp các anh quản lí tốt hơn thôi mà, hhihi. Tại em thấy dạo trước tình trạng spam nhiều, lại có hiện tượng thành viên mới muốn đưa bài đóng góp mà không biết sử dụng ra sao. Ai thì em không biết, nhưng riêng em phải có ít nhất 5 người hỏi cách đưa bài, trả lời bài như thế nào. hichic.

Còn mấy thằng cha ét min ét meo bận đi kiếm tiền hoặc ăn chơi. Ai bảo hồi trước không quy định admin mỗi ngày phải post bao nhiêu bài:oops:.
:lol::cuchuoi::akay::bimat:

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
Hihi, anh Hưng nóng thế, em chỉ muốn diễn đàn nhà mình tốt hơn thôi, em có chút ý kiến nhỏ nhỏ vào khoản túc trực nhân viên giúp các anh quản lí tốt hơn thôi mà, hhihi. Tại em thấy dạo trước tình trạng spam nhiều, lại có hiện tượng thành viên mới muốn đưa bài đóng góp mà không biết sử dụng ra sao. Ai thì em không biết, nhưng riêng em phải có ít nhất 5 người hỏi cách đưa bài, trả lời bài như thế nào. hichic.
1. Quản lý tốt hơn để làm gì? Các bạn vô đây để được quản lý và để quản lý à?

2. Bộ nhiệm vụ của admin là phải đi hướng dẫn làm thế nào để post bài à? Ai không phải admin thì sẽ không trả lời à?

Trên diễn đàn này ai biết cái gì và thích trả lời thì trả lời, ai không thích thì thôi, chẳng có ràng buộc gì cả. Người hỏi cũng đừng mong đợi tôi đặt câu hỏi thì phải có người trả lời. Không thấy liên quan gì giữa việc thêm admin và trả lời câu hỏi. Bài các bạn post lên mà không ai trả lời hay thảo luận thì tự xem lại bài của mình, phải chăng hỏi lăng nhăng hoặc đưa ra những vấn đề chẳng ai thèm quan tâm, chứ kêu gào thắc mắc làm gì? Kiến thức xét trên một bình diện nào đó thì nó tương đương với tiền. Giờ bạn thiếu tiền, bạn làm cái biển treo lên là ai có tiền không cho tôi, sau 1 tháng chẳng thằng nào cho hay ngó ngàng đến thì cũng kiện lên thủ tướng à? Tôi mang tiếng là admin nhưng cũng chả biết thằng nào và từ bao giờ gán cho cái mác đó ở nick và cũng chả đòi hỏi ai là phải cho tôi làm admin bao giờ. Vác thêm cái mác như mang nợ vào thân chứ báu bở gì. Hỏi ku Cường thì biết.Còn ai có tư tưởng ta phải là min/mod thì ta mới trả lời và hoạt động tích cực thì xin lỗi, biến.

Các bạn mong muốn diễn đàn tốt lên thì mọi người rất cảm kích. Vậy các bạn muốn tốt hơn ở mặt nào hoặc có đề xuất gì thì cứ mạnh dạn đi tiên phong mà làm, đâu ai hạn chế gì đâu.

Ví như bạn có ngôi nhà và khoảnh đất rộng xung quanh, muốn có cây xanh rợp bóng mát thì tự đi mà trồng. Đừng kêu gào mấy thằng cán bộ phường xã hay mấy ông hàng xóm đến chỗ đất nhà bạn trồng cây, chúng nó không hành cho là tốt lắm rồi.

1. Quản lý tốt hơn để làm gì? Các bạn vô đây để được quản lý và để quản lý à?

2. Bộ nhiệm vụ của admin là phải đi hướng dẫn làm thế nào để post bài à? Ai không phải admin thì sẽ không trả lời à?

Trên diễn đàn này ai biết cái gì và thích trả lời thì trả lời, ai không thích thì thôi, chẳng có ràng buộc gì cả. Người hỏi cũng đừng mong đợi tôi đặt câu hỏi thì phải có người trả lời. Không thấy liên quan gì giữa việc thêm admin và trả lời câu hỏi. Bài các bạn post lên mà không ai trả lời hay thảo luận thì tự xem lại bài của mình, phải chăng hỏi lăng nhăng hoặc đưa ra những vấn đề chẳng ai thèm quan tâm, chứ kêu gào thắc mắc làm gì? Kiến thức xét trên một bình diện nào đó thì nó tương đương với tiền. Giờ bạn thiếu tiền, bạn làm cái biển treo lên là ai có tiền không cho tôi, sau 1 tháng chẳng thằng nào cho hay ngó ngàng đến thì cũng kiện lên thủ tướng à? Tôi mang tiếng là admin nhưng cũng chả biết thằng nào và từ bao giờ gán cho cái mác đó ở nick và cũng chả đòi hỏi ai là phải cho tôi làm admin bao giờ. Vác thêm cái mác như mang nợ vào thân chứ báu bở gì. Hỏi ku Cường thì biết.Còn ai có tư tưởng ta phải là min/mod thì ta mới trả lời và hoạt động tích cực thì xin lỗi, biến.

Các bạn mong muốn diễn đàn tốt lên thì mọi người rất cảm kích. Vậy các bạn muốn tốt hơn ở mặt nào hoặc có đề xuất gì thì cứ mạnh dạn đi tiên phong mà làm, đâu ai hạn chế gì đâu.

Ví như bạn có ngôi nhà và khoảnh đất rộng xung quanh, muốn có cây xanh rợp bóng mát thì tự đi mà trồng. Đừng kêu gào mấy thằng cán bộ phường xã hay mấy ông hàng xóm đến chỗ đất nhà bạn trồng cây, chúng nó không hành cho là tốt lắm rồi.
HẾT Ý!:cool:

- Giả sử em là người đòi hỏi thì em nên làm gì? Solo với vốn kiến thức ít ỏi của mình? Phát động >> tiếng nói của em đủ trọng lượng không,ai quan tâm? Mới nói ra vài câu đã bị phủ đầu thế này thì ai dám nữa? Muốn làm thì phải nhiều người mới làm được chứ ạ.

Trên diễn đàn này ai biết cái gì và thích trả lời thì trả lời, ai không thích thì thôi, chẳng có ràng buộc gì cả
Tôi mang tiếng là admin nhưng cũng chả biết thằng nào và từ bao giờ gán cho cái mác đó ở nick và cũng chả đòi hỏi ai là phải cho tôi làm admin bao giờ. Vác thêm cái mác như mang nợ vào thân chứ báu bở gì. Hỏi ku Cường thì biết.Còn ai có tư tưởng ta phải là min/mod thì ta mới trả lời và hoạt động tích cực thì xin lỗi, biến
Có mỗi vài người đảm đương công việc đương nhiên là nặng rồi. Đối với anh, chức danh Admin có thể chẳng là gì nhưng với người khác đó có thể là 1 vinh dự lớn đấy, vinh dự đi kèm với trách nhiệm là đương nhiên.

1 diễn đàn giống với ngôi nhà riêng hả anh?

Các bạn cứ giữ lấy nhiệt tình, làm sẽ có người giúp, sẽ có người sửa.
<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:office:office" /><o:p> </o:p>
Ngoài đời, khi bạn bắt đầu đi làm ở một đơn vị thì điều quan trọng là bạn được làm việc chứ không phải là bạn được làm quản lý, giám đốc.

Còn việc admin của SHVN thì chẳng mang ý nghĩa như các bạn tưởng tượng. Cũng chỉ là thành viên như các bạn thôi. Cái danh này không giúp bạn được điều gì cả.

viet23ht

Member
Lý thuyết nằm trong sách ấy

Mọi người tranh luận gì cho mệt, lý thuyết thì nằm trong sách, ai cần kiến thức hoặc thông tin từ mảng nào thì đặt câu hỏi, anh em nào biết thì trả lời là phải đọc ở đâu, hoặc đưa ra giải pháp, thế thôi.
Tôi đã theo dõi diễn đàn từ 2004, cũng thấy nhiều bài viết rất bổ ích đấy chứ. Vấn đề viết về lý thuyết thì đòi hỏi phải có kỹ năng viết bài ngoài kiến thức mà mình có. Không hề đơn giản chút nào :bithuong:

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
- Giả sử em là người đòi hỏi thì em nên làm gì? Solo với vốn kiến thức ít ỏi của mình? Phát động >> tiếng nói của em đủ trọng lượng không,ai quan tâm? Mới nói ra vài câu đã bị phủ đầu thế này thì ai dám nữa? Muốn làm thì phải nhiều người mới làm được chứ ạ.
Ô hay bạn nói diễn đàn thiếu bài nền tảng, thiếu giới thiệu chung. Tôi trả lời rằng mời bạn giúp đỡ viết. Vậy bạn cho là phủ đầu thì chịu.

Mọi người ở đây ai cũng như bạn, ai cũng sợ solo với kiến thức ít ỏi, sợ tiếng nói không đủ trọng lượng nên diễn đàn nó thế ạ.

Có mỗi vài người đảm đương công việc đương nhiên là nặng rồi. Đối với anh, chức danh Admin có thể chẳng là gì nhưng với người khác đó có thể là 1 vinh dự lớn đấy, vinh dự đi kèm với trách nhiệm là đương nhiên.
Bộ vinh dự tự nó nhảy vào người mình hay sao?

1 diễn đàn giống với ngôi nhà riêng hả anh?
Giảng lại cho bạn hiểu ví dụ nhé. Tôi ví các bạn với kiến thức của mình như ngôi nhà còn diễn đàn là khoảnh đất xung quanh đấy ạ.

Rút ra một kinh nghiệm là nói chuyện với mấy em phổ thông chẳng đi đến đâu.

Cao Xuân Hiếu

Administrator
Bây giờ tôn chỉ của SHVN có đấy rồi, giống như Hiến pháp vậy. Đủ rõ ràng rồi. Ai muốn cải biến trong phạm vi đó thì rất hoan nghênh.

Bác có câu: người nhỏ làm việc nhỏ, tùy theo sức của mình!

Ví dụ. Em Kiếu thì nhiệt tình năng động đi chào hỏi mọi người => diễn đàn thêm ấm cúng => đáng hoan nghênh

Ai đó thấy SHVN thiếu tin tức + có thời gian copy & paste => post tin tức vào các topic tương ứng => hoan nghênh

Ai đó đóng góp muốn có quyền sinh sát (chẳng hiểu để làm gì) thì nói chuyện với ku Cường => chẳng hiểu có nên hoan nghênh k

Ai đó có ý tưởng mới để xây dựng SHVN + có khả năng thực hiện ý tưởng đó MỘT MÌNH hoặc CHỦ LỰC => hoan nghênh. Nếu chỉ có 1/2 vế trên thì hoan nghênh 1/4 thôi.

Tóm lại, SHVN ko phải nhà riêng nhưng ko phải nhà công cộng. Quy định đó sẵn sàng mở với bất kỳ ai có ý tưởng xây dựng rõ ràng và khả thi.

PS. Mấy cái trên nói cho oai vậy thôi. Cái title admin của tôi cũng bị rơi vào ng giống Hưng vậy => Ku Cường ra tiếp DÂN đê ! toàn đẩy ku Hưng ra chịu trận, bó tay.

Facebook