What's new

Bảng phân loại Thực vật

Làm thế nào để nhận biết một loài thực vật khi mình có tiêu bản trong tay (tiêu bản có dủ hoa lá cành quả)? Anh chị có thể cho mình một bảng khoá phân loại thực vật đầy đủ được không?(y)

Go-dau-tre

Member
Làm thế nào để nhận biết một loài thực vật khi mình có tiêu bản trong tay (tiêu bản có dủ hoa lá cành quả)? Anh chị có thể cho mình một bảng khoá phân loại thực vật đầy đủ được không?(y)

Việc xác định tên một loài thực vật là cực khó, đòi hỏi người phân loại phải tỉ mỉ, cẩn thận. Trước tiên bạn cần phải phân tích mẫu vật, mẫu vật có đủ các bộ phận thì xác định tên càng dễ dàng. Để phân tích mẫu vật phải đi từ ngoài vào trong:
+ Mô tả hình dạng ngoài: cần chú ý đặc điểm có lông hay ko trên bề mặt...Việc dựa vào hình thái bên ngoài để phân loại là không chính xác vì đây là đặc điểm dễ biến đổi.
+ Sử dụng kính lúp soi nổi để phân tích đặc điểm bộ nhị và bộ nhụy. Đây là đặc điểm quan trọng nhất để phân loại,vì là đặc điểm ít biến đổi.
Việc phân tích phải chính xác vì có khi 2 loài khác tên nhưng chỉ sai khác một đặc điểm rất nhỏ.
Sau khi đã mô tả xong đặc điểm, cần có một khóa phân loại để xác định tên khoa học từ tên ngành-lớp-bộ-họ-chi-loài. Hiện nay có khóa phân loại của thầy Phạm Hoàng Hộ,2003 trong quyển Cây cỏ Việt Nam là khá đầy đủ, tuy nhiên thầy sử dụng nhiều từ cổ quá nên cũng hơi khó sử dụng. Để có khóa phân loại bạn có thể mượn tại phòng thực vật ở trường hoặc mượn ở thư viện tổng hợp, chứ sv như tụi mình mà có một cái khóa đầy đủ thì :cry:,hifffff!
Chúc bạn phân loại tốt nhé!

Hướng phân loại thực vật

Việc đầu tiên bạn cần quan tâm khi có 1 mẫu vật đầy đủ là bộ phận sinh sản của cây đó.
Đó là hoa và quả. Từ hoa và quả bạn sẽ tìm ngay được họ của cây đó và tiếp nữa là đến chi.
Còn các đặc điểm về lá , thân, rễ thường sẽ được nghiên cứu sau.
Ví dụ như hoa lan là hoa mẫu 3 (số cánh hoa mỗi lớp chia hết cho 3), hoa đại trắng là hoa mẫu 5(số cánh hoa chia hết cho 5), hoa hồng có số cánh hoa vô tận.
Còn nếu như bạn chưa có hình dung về việc phân loại thực vật thì đành phải nhờ người khác chỉ giúp nhé. Vì phân loại thực vật là ngành cần nhiều kinh nghiệm. Với 1 quyển từ điển bạn có thể ngồi mò ra cây của bạn thuộc loài nào nhưng sẽ rất mất thời gian. Còn với người đã từng tiếp xúc với phân loại dù chỉ vài lần là đã có thể nói cho bạn chính xác cây của bạn thuộc họ nào. Như thế đã là nhẹ gánh rất nhiều rồi.
Chúc bạn thành công

Còn về việc bạn muốn có 1 bảng khóa phân loại đầy đủ.
Như ngày mình còn học môn này, thầy có bảo rằng có rất nhiều cách phân loại khác nhau của các tác giả mặc dù cùng dựa trên 1 hệ thống phân loại. Lý do là số lượng loài rất lớn nên các tác giả có thể có sai sót.
Còn 1 bảng khóa phân loại thực vật thì nó phải là 1 quyển từ điển theo đúng nghĩa. Vì ngoài việc ghi tên cây theo bộ họ chi loài thì tác giả phải vẽ và mô tả tất cả rễ thân lá hoa quả.
Nhưng có 1 điều này, tất cả các bộ môn thực vật học đại cương đều có ít nhất 1 người làm về phân loại thực vật và cũng có ít nhất 1 quyển từ điển kiểu như vậy. Bạn hãy đến hỏi và được giải đáp nhé.

Facebook