What's new

Bệnh lạ!!!

minhanh0213

Member
Số là thế này, sáng nay đang học thì lớp bên cạnh có chiện, qua xem thì thấy 1 bạn nữ đang lên co giật, khó thở, chân tay co quắp(ko bik dùng từ có đúng ko):divien:, cô giáo bảo là phải để các bạn nam xoa bóp mới khỏi:mygod:. Em không biết đây là bệnh gì, hỏi cô thì cô ko nói, ức chế:twisted:, lên đây hỏi, bác nào giải thích cho em được không.

MrHanU

Member
Một người bị co giật khi người đó đột nhiên mất tri giác,choáng váng và có những cử đông giần giật.Co giật là do vấn đề ở não.Ở trẻ thì Nguyên Nhân do sốt cao...Người ốm nặg,Nguyên nhân có thể do viêm màng não,hoặc ngộ độc,.......Người bị co giật Ngoài Những Nguyên Nhân đó thì có thể là bị Động Kinh.
Nguyên nhân của trường hợp co giật này có thể do Động Kinh,
Điều cần làm khi gặp trường hợp như bạn kể là:
1,để các vật cứng,nhọn ở xa tránh cho Người đó tiếp xúc,Nếu cần,đặt 1 lõi Ngô hoặc 1 miếng gỗ nhỏ giữa 2 hàm răng,tránh cho người đó khỏi cắn vào lưỡi,
2.Nếu cơn động kinh kéo dài thì cấn tiêm cho họ thuốc thích hợp hoặc đưa đến bệnh viện,
Còn mình chưa bao giờ gặp trường hợp trên có lẽ không phải do động kinh,...
:mrgreen::mrgreen::mrgreen:
bạn cố gắng tìm hiểu nhé,mong những điều trên giúp đuơc bạn....hehe

MrHanU

Member
Nhưng có 1 bệnh nữa cũng có biểu hiện là "cần trai xoa bóp",(hình như thế),biểu hiện tâm lí cũng gần như thế,tên nó là: Hysteria(viết sai tiếng Anh nhưng mình nhớ là đọc mang máng thế)....tên Tiếng Việt là:Tử Cung...hoắc cũng là biểu hiện của bệnh "Tâm thần tuổi thanh xuân".Biểu hiện thường gặp nhất là khóc cười, sợ hãi, la hét, ngất xỉu mà không có nguyên nhân rõ ràng. Người bệnh cũng bị rối loạn cảm giác, co giật, đau bụng, đau ngực, câm hoặc điếc đột ngột.Hysteria có thể tạo ra hiệu ứng lây lan...............
không biết có phải bệnh đó không,em tìm hiểu thêm nhé.

minhanh0213

Member
Nhưng có 1 bệnh nữa cũng có biểu hiện là "cần trai xoa bóp",(hình như thế),biểu hiện tâm lí cũng gần như thế,tên nó là: Hysteria(viết sai tiếng Anh nhưng mình nhớ là đọc mang máng thế)....tên Tiếng Việt là:Tử Cung...hoắc cũng là biểu hiện của bệnh "Tâm thần tuổi thanh xuân".Biểu hiện thường gặp nhất là khóc cười, sợ hãi, la hét, ngất xỉu mà không có nguyên nhân rõ ràng. Người bệnh cũng bị rối loạn cảm giác, co giật, đau bụng, đau ngực, câm hoặc điếc đột ngột.Hysteria có thể tạo ra hiệu ứng lây lan...............
không biết có phải bệnh đó không,em tìm hiểu thêm nhé.
Hi hi, đúng rồi anh ạ :), sáng nay "đè" 1 đứa lớp nó ra hỏi thì mới bik. Chẳng hỉu nó nói sao em nghe thành Hisory, nó nói cái j mà âm âm dương dương nghe chẳng hỉu, h lên đây mới bik là bệnh histeria, ngại ghê, dù sao cũng thanks anh nhìu.(y)

MrHanU

Member
viêm âm đạo,hay viêm tử cung...cái bệnh này có từ lâu lâu lâu rồi,xuất phát đầu tiên ở TQ thì phải....

í chời! sao c đọc trên vnexpress nói là bệnh này có cả ở nam lẫn nữ! nếu là viêm âm đạo hay viêm tử cung thì hình như chỉ có ở nữ thì phải :dapchet:

MrHanU

Member
à,chủ yếu ở nữ..........chứ không phải ở nữ,cái này mình cũng thấy khó hiểu luôn

minhanh0213

Member
Nhưng có 1 vấn đề em không hiểu là nếu chỉ bị viêm tử cung thì sao lại gây ra hiệu ứng lây lan nhỉ.

không phải! trong bài báo c thấy thì họ bảo trước đây người ta vẫn nghĩ đó là do tử cung gì ấy [chả nhớ nữa] nhưng thật ra đó là do thần kinh và tim mạch, gì mà thoát khỏi thực tại, chạy trốn căng thẳng gì ấy :mrgreen:

vừa lục google thấy cái này http://hoanmysaigon.com/index.php?option=com_content&task=view&id=1231&Itemid=29 bạn c không hiểu lắm, mọi người giải thích hộ nhá

Các bạn không chịu đọc kỹ cứ bàn lung tung:
chữ hysteria có nguồn gốc từ Hylap, và thời đó người ta cho rằng uterus (tử cung) của người phụ nữ bị mất kiểm soát và đi lung tung trong cơ thể cho đến khi nó lên ngực và gây ra chứng hysteria (một dạng động kinh).
Nguồn wiki:
The history of hysteria can be traced to ancient times; in ancient Greece it was described in the gynecological treatises of the Hippocratic corpus, which date from the 5th and 4th centuries BCE. Plato's dialogue Timaeus tells of the uterus wandering throughout a woman’s body, strangling the victim as it reaches the chest and causing disease. This theory is the source of the name, which stems from the Greek word for uterus, hystera (ὑστέρα).
Galen, a prominent physician from the second century, wrote that hysteria was a disease caused by sexual deprivation in particularly passionate women: hysteria was noted quite often in virgins, nuns, widows and, occasionally, married women. The prescription in medieval and renaissance medicine was intercourse if married, marriage if single, or vaginal massage (pelvic massage) by a midwife as a last recourse.[1]

Trường hợp bị lây có thể là hiệu ứng lây lan chứ không phải lây theo nghĩa có cái gì đó truyền được. Nhớ không nhầm cách đây vài năm có một số bạn nữ ở một trường trung học nào đó đồng loạt ngất xỉu khi một vài bạn bắt đầu ngất xỉu. Dạng "lây" này được ám chỉ trường hợp đó.

bianh92

Member
Em nghĩ là mấy cái chuyên "nam xoa bóp" đó do ai bịa ra chứ làm gì có. Có thể là do bạn ấy bị hạ canxi huyết thôi. Lúc bị hạ canxi huyết thì lúc này nồng độ ion Ca trong dịch kẽ giảm thì các kênh Na sẽ được hoạt hóa, tức là nó sẽ được mở ra => sợi thần kinh có tinh hưng phấn rất là cao (dễ phát xung) => các sợi dây thần kinh ngoại biên phát xung một cách tự phát, gây ra co cơ liên tục (gọi là co cơ tetany) => gây co giật...

minhanh0213

Member
Em nghĩ là mấy cái chuyên "nam xoa bóp" đó do ai bịa ra chứ làm gì có. Có thể là do bạn ấy bị hạ canxi huyết thôi. Lúc bị hạ canxi huyết thì lúc này nồng độ ion Ca trong dịch kẽ giảm thì các kênh Na sẽ được hoạt hóa, tức là nó sẽ được mở ra => sợi thần kinh có tinh hưng phấn rất là cao (dễ phát xung) => các sợi dây thần kinh ngoại biên phát xung một cách tự phát, gây ra co cơ liên tục (gọi là co cơ tetany) => gây co giật...
Vậy nếu bạn đó bị hạ canxi thì mình có thể làm sao để giúp được vậy, chẳng lẽ cho uống sữa anlene :nhannho: bổ xung canxi, đang ở trên trường mà bị lên cơn thì có cách gì để sơ cứu ko, bạn có thể cho mình thêm thông tin được ko ? :please:

bianh92

Member
Lớp mình cũng có mấy đứa hay bị. Tụi nó hay thủ sẵn hộp canxi theo bên mình (dang viên sủi). Khi nào hạ thì tụi nó mang hòa tan ra uống thì sẽ đỡ thôi.

MrHanU

Member
ấy ấy,cái này anh chứng kiến rồi mà...............................thật đấy

Facebook