What's new

Bộ 3 mở đầu

Cơ sở di truyền học phân tử và tế bào (Đinh Đoàn Long, Đỗ Lê Thăng ):
"[...] Ở Prokaryote, mã bắt đầu dịch mã thường là 5'-AUG-3', nhưng đôi khi là 5'-GUG-3' hay 5'-UUG-3'. Tế bào eukaryote (trừ hệ gen ti thể và lạp thể) luôn dùng mã bắt đầu là 5'-AUG-3'."
Ở Prokaryote, ngoài AUG ( foocmin metionin) thì nó còn có bộ 3 nào là bộ 3 mở đầu nữa ko :???:
p/s: Có nghĩa là ngoài mã AUG ra còn có thể có một số mã khác có thể trở thành mã mở đầu , VD như GUG, hay UUG đúng ko ạ?

Ở Prokaryote, ngoài AUG ( foocmin metionin) thì nó còn có bộ 3 nào là bộ 3 mở đầu nữa ko :???:
p/s: Có nghĩa là ngoài mã AUG ra còn có thể có một số mã khác có thể trở thành mã mở đầu , VD như GUG, hay UUG đúng ko ạ?
Theo wikipedia
http://en.wikipedia.org/wiki/Start_codon
thì ví dụ ở E. Coli Start codon: 83%(AUG), 14%(GUG), 3% (UUG) và một hoặc hai codon khác. Điều này ít gặp ở eukaryotes. Điều thú vị là mặc dù vậy, codon mở đầu nói chung vẫn được dịch sang thành methionine vì được thực hiện bởi một tRNA riêng biệt.

Hic, mình vào đây mong đọc và học từ mọi người, nhưng tản mạn một chút vì rất muốn nói, rất xin lỗi post một bài ngoài lề: sao các bạn trò chuyện linh tinh trong thread như vậy? Nếu có gì riêng có thể nói tin nhắn riêng mà? Và lại ngôn từ nói chuyện trước sự có mặt của mọi người mình nghĩ nên cẩn thận hơn chứ?

Hic, mình vào đây mong đọc và học từ mọi người, nhưng tản mạn một chút vì rất muốn nói, rất xin lỗi post một bài ngoài lề: sao các bạn trò chuyện linh tinh trong thread như vậy? Nếu có gì riêng có thể nói tin nhắn riêng mà? Và lại ngôn từ nói chuyện trước sự có mặt của mọi người mình nghĩ nên cẩn thận hơn chứ?
:chuan: Quá chuẩn :thom:
Em hỏi tiếp: siARN và sh ARN được tạo ra ntn ạ :mrgreen:

thaibeouu

Member
Chỉ biết cái shRNA đc tổng hợp bởi RNA-Pol III thôi, còn cái siRNA thì chịu :cuchuoi:
@Chúc Thành : chả sao đâu bác ạ. Forum mình học tập trao đổi kinh nghiệm vui vẻ với nhau ý mà :mrgreen:

Facebook