What's new

các bạn giúp mình bài tập di truyền này nhé

Heastltt

Member
Xác xuất

Khi tự thụ phấn Aa x Aa
Hạt trơn tỉ lệ là 3/4
7 hạt trơn độc lập với nhau là (3/4) ^ 7 ~ 0,1335
Có gì sai mong mọi người sữa giúp::rose:

hoaitran

Member
Khi tự thụ phấn Aa x Aa
Hạt trơn tỉ lệ là 3/4
7 hạt trơn độc lập với nhau là (3/4) ^ 7 ~ 0,1335
Có gì sai mong mọi người sữa giúp::rose:
mình cũng tính như vậy nhưng có 1 bạn trong lớp lại nói rằng 1 quả có 7 hạt thì kiểu gen của cơ thể dị hợp tương ứng sẽ là AaBbDdEeFfGgHh (mỗi hạt có 1 kiểu gen khác nhau). cách hiểu đó có đúng không? nếu đúng thì giải như thế nào?

zuz

Member
mình cũng tính như vậy nhưng có 1 bạn trong lớp lại nói rằng 1 quả có 7 hạt thì kiểu gen của cơ thể dị hợp tương ứng sẽ là AaBbDdEeFfGgHh (mỗi hạt có 1 kiểu gen khác nhau). cách hiểu đó có đúng không? nếu đúng thì giải như thế nào?
Sao lại thế nhỉ?Tính trạng trên chỉ do 1 gen quy định.Thì kiểu gen của hạt trơn chỉ là AA hay Aa thôi.:)

hoaitran

Member
mình hỏi lại ý của bạn ấy rồi, kiểu gen như thế, tính tỉ lệ từng cặp ra:
Aa x Aa=3/4 A_
các cặp khác tính tương tự. có 7 cặp nên xác suất sẽ là (3/4)^7
kết quả thì cũng đúng nhưng mình thắc mắc là cách hiểu về kiểu gen của cơ thể dị hợp như vậy có đúng không?:???:

Khackhiempk

Member
vấn đề ở đây là mỗi hạt có một kiểu gen khác nhau, hay là 7 hạt đều có kiểu gen như nhau. một lần mình cũng làm bài này rồi nhưng chỉ quan tâm đến kết quả mà không để ý đến bản chất, để mình hỏi lại thầy giáo xem đã

zuz

Member
vấn đề ở đây là mỗi hạt có một kiểu gen khác nhau, hay là 7 hạt đều có kiểu gen như nhau. một lần mình cũng làm bài này rồi nhưng chỉ quan tâm đến kết quả mà không để ý đến bản chất, để mình hỏi lại thầy giáo xem đã
Không.Không nhất thiết phải giống nhau hoàn toàn đâu :)

JasonMraz

Member
đây là nó hỏi kiểu hình mà, có hỏi kiểu gen đâu. Nếu là kiểu gen thì lại phải giải khác cơ

Facebook