What's new

các học thuyết tiến hóa

Khackhiempk

Member
cho mình hỏi:
đóng góp quan trọng nhất của thuyết tiến hóa của Dacuyn là gì:
A. chỉ ra vai trò của cơ chế cách li trong hình thành loài mới.
B. đề xuất khái niệm đột biến gen và chỉ rõ tính vô hướng của loại biến dị này.
C. giải thích rõ nguồn gốc biến dị trong cá quần thể tự nhiên.
D. phát hiện và đánh giá đúng vai trò của chọn lọc tự nhiên và chọn lọc nhân tạo trong sự tiến hóa của vật nuôi, cây trồng và các loài hoang dại.
Nhân tiện bạn nào biết đóng góp quan trọng nhất của từng học thuyết tiến hóa thì chỉ cho mình với.
thuyết Lamac, thuyết Dacuyn, thuyết tiến hóa trung tính.
cảm ơn rất nhiều(y):please:

qu4ngbao

Member
A. Xàm B. Sai chỗ đột biến C. Ông chưa giải thích đc nguồn gốc
=> D Đúng nhất (và dài nhất :roll:)
Lamac: nhắc tới Lamac bắn chết bỏ cũng nhớ tới môi trường :mrgreen:. Đóng góp của ông là người đầu tiên đề ra 1 học thuyết tiến hóa hoàn chỉnh (tuy sai) và biết được vai trò của môi trường trong tiến hóa
Đacuyn: bắn chết ông này là biến dị :hoanho:. Ông đề ra đc khái niệm biến dị, phân biệt đc biến dị di truyền (đột biến) và biến dị k di truyền (thường biến), òi mí cái chọn lọc tự nhiên, chọn lọc nhân tạo...
Trung tính: cái này SGK đề cập ít quá :( chỉ biết là nói đề ra 1 hướng khác mí cái kia thôi

JasonMraz

Member
tớ lâu lắm ko vào nên bài này gửi hơn muộn nếu cậu hay bạn nào quan tâm thì có thể vào xem và bổ sung hoặc sửa chữa thêm :mrgreen: còn Qu4ngbao viết thế là chưa chính xác do :
Lamac : chỉ có đóng góp quan trọng là nói ra đc 1 trong 3 chiều hướng TH đó là sinh vật tiến hoá theo hướng từ đơn giản đến phức tạp
Đac uyn : cứ CNTL và CLNT mà táng
còn biến dị chỉ là để giải thích cho CL mà thui. với lại ông cũng chưa phân biệt đc biến dị nào di truyền và biến dị nào chưa di truyền mà chỉ nêu ra đc biến dị xác đinh và ko xác định
còn Kimura là :đề ra tiến hoá ở mức phân tử và ko liên quan đến CLTN nhưng cũng ko phủ nhận vai trò của TLTN

pdn

Pham Duy Nghia
lôi một câu đã được giải đáp tương đối chi tiết từ hơn năm trước, rất...khó hiểu.

chọn lọc tự nhiên của Đac- uyn là : đột biến và thường biến

cho hỏi nói vậy là có ý gì!?
:spam:

Facebook