What's new

Các loại arn

cho mình hỏi :"sau khi phiên mã xong và trở thành phân tử ARN hoàn chỉnh thì làm sao nó bt đc chức năng của mình là thông tin, vận chuyển hay riboxom để biến đổi cấu trúc để phù hợp chưc năng? "mình đoán là do cấu trúc gen nhưng cụ thể nó như thế nào thì ko bt

Bạn Tấn Đình viết tắt tùy tiện khó hiểu quá: BT: là gì, ai mà biết nó có nghĩa gì, có thể là bình thường, bạn thân...............tiếng việt thì bao nhiêu nghĩa cho vừa. Nhưng để hiểu được cái từ BT đó của bạn tôi phải đọc cả câu hay cả đoạn là chuyện tất yếu............
Về vấn đề của bạn có thể hiểu như sau, trong chương trình của chúng ta thì tôi mới được học 3 loại ARN là vận chuyển tARN, thông tin mARN, riboxom rARN.......còn không thì không biết và cũng chưa cần biết vội............. Nhưng khi chúng nó sinh ra thì tôi thiết nghĩ chúng đã được bộ phận chỉ huy bảo là" à nhà mình đang thiếu cái này thì phải đi sản xuất bù vào, hay thiếu thì phải tạo ra nhiều để đáp ứng nhu cầu?"
Tôi viết như thế để hàm ý điều gì chắc bạn cũng hiểu, tế bào khi thiếu nhiên liệu gì đó thì nó tự động có bộ phận điều chỉnh, có nhiên liệu là các trình tự nu trên 1 gen nào đó của NST trong bộ NST qui định làm ra 1 loại pr nào đó chẳng hạn. Mặt khác để tạo ra một sản phẩm đúng theo nhu cầu thì nó cần 1 sự nhận biết ví dụ là trình tự nu mà chỉ có enzim hay xúc tác này phản ứng................
Túm lại thành ra, tế bào nó tuyệt vời ở chỗ đó. Nếu bạn nói là nó biến đổi thì hóa thành bạn nói nó tạo ra rồi đột biến sao cho phù hợp à, thế thì biết kiểu gì mà đột, kiểu gì mà biến

Lan, Lan bình tĩnh lại nào! :divien:Thạch đọc được "bt" là "biết" thì phải. Giống như Lan nói đó, khi ARN dc hình thành, nó đã dc tế bào lôi đầu vào chỉ định
_ Bây là rARN, vô ribosome chơi chung đi!
_Nhóc này hả? Bây là tARN, cuộn 3 thuỳ lại nè!
Vậy đó. Giống như bạn Đình đi học dc phát thẻ học sinh lớp 12a1 thì vào đó học. Nói chung, tụi nó đã dc sắp đặt cả rồi. :dance:

Về vấn đề của bạn có thể hiểu như sau, trong chương trình của chúng ta thì tôi mới được học 3 loại ARN là vận chuyển tARN, thông tin mARN, riboxom rARN.......
Tôi lưu ý một chút, theo đúng thì nên gọi là RNA hay DNA cho nó chính xác hơn, hạn chế nói ARN hay ADN.

Khi đã nói tới mRNA, tRNA hay rRNA thì cũng không nên thêm mấy từ "vận chuyển = transfer", " thông tin = mesenger " hay ribosome vào nữa vì nó thừa đi.

Ngoài những loại cơ bản trên, tế bào còn có những loại RNA có khả năng xúc tác (catalytic RNA) như ribozyme v.v...Đây cũng là bằng chứng xác thực cho việc không phải tất cả enzymes đều là protein.

Tôi lưu ý một chút, theo đúng thì nên gọi là RNA hay DNA cho nó chính xác hơn, hạn chế nói ARN hay ADN.

Khi đã nói tới mRNA, tRNA hay rRNA thì cũng không nên thêm mấy từ "vận chuyển = transfer", " thông tin = mesenger " hay ribosome vào nữa vì nó thừa đi.

Ngoài những loại cơ bản trên, tế bào còn có những loại RNA có khả năng xúc tác (catalytic RNA) như ribozyme v.v...Đây cũng là bằng chứng xác thực cho việc không phải tất cả enzymes đều là protein.

Xin phép anh Hùng, bọn em theo chương trình phổ thông là ADN và ARN, lúc em pót bài định viết là RNA và DNA, vì viết như anh là theo tiếng Anh, còn viết cũ là theo tiếng Pháp.......... Bây giờ nghe nói theo hết tiếng anh thì phải

Còn theo tôi thì ADN (là DNA thưa anh Hùng) có trước bởi vì ARN (là RNA thưa anh Hùng)được tổng hợp trên một đoạn mạch của ADN.
Nhưng xem ra ý kiến của bạn Lan cũng chí lí:chuan:
Nhờ anh Thành giải thích hộ em giùm tại sao lại DNA có trước, không nên ba phải

Nhờ anh Thành giải thích hộ em giùm tại sao lại DNA có trước, không nên ba phải
Tôi nói rồi đó thôi. Trước khi đọc bài của bạn tôi không nghĩ là ARN có trước mặc dù tôi cũng có biết là nó không cần enzim mà vẫn phân đôi độc lập được. Tuy nhiên theo tôi đó không phải lí do mà ARN có trước, chắc là sau khi có ADN thì ARN sẽ được tổng hợp rồi mới tự phân đôi

Tôi nói rồi đó thôi. Trước khi đọc bài của bạn tôi không nghĩ là ARN có trước mặc dù tôi cũng có biết là nó không cần enzim mà vẫn phân đôi độc lập được. Tuy nhiên theo tôi đó không phải lí do mà ARN có trước, chắc là sau khi có ADN thì ARN sẽ được tổng hợp rồi mới tự phân đôi
Bạn học chuyên Tin chắc chắn sẽ học sách sinh học ban cơ bản, bạn mở giùm trang 137 ra, sẽ có nói điều bạn thắc mắc :cool:

Bạn nói giống như con gà hay quả trứng có trước hay sau vậy! Hiện tai chưa co bằng chứng hay ai nói chắc cái nào có trước đâu bạn Thành thân mến! Bạn có biết để có DNA thì phải có RNA làm primer không?

Khuyên anh Thành một câu chân Thành.
Hãy nói trong hai trường hợp: khi thật cần thiết hoặc khi am hiểu về vấn đề đó.
Xin lỗi mọi người, cho em :spam: tí.
Nhưng cái này em chưa được học, mọi người có thể giúp em hiểu rõ hơn được không? Biết là mình đang đòi cao nhưng mà trí tò mò không cho phép không hỏi?(y)

Thầy mình dạy thế này. Theo giả thiết đặt ra, ngày xửa ngày xưa ARN có trước. Nó cứ nhân đôi để phân bào và "cai quản" tế bào. Nhưng 1 hôm nọ, khi nó đang sao chép thì đột nhiên bị dính chặt vào nhau, ko gỡ ra dc nữa.---> từ đó mới xuất hiện ADN.:dance::dance:

hj câu đầu đã được giải đáp, cho mình ham hố câu thứ 2 :D

cho A hỏi có phải cơ chế của quá trình tiến hóa hóa học là như vậy không:
Phân tử đơn giản(Lấy Ví Dụ là Nguyên tử Cacbon nha)---->phân tử phức tạp(nucleotide)---->đại phân tử(Axitnucleic)---->hệ đại phân tử(tế bào)

RNA - giống protein, nhưng không giống DNA - có thể xúc tác các phản ứng sinh học quan trọng. RNA mà có chức năng giống như enzyme gọi là ribozyme. RNA có thể phân thành hai nhóm chung.

Một nhóm là trung gian trong giải mã, ta gọi là "informational" RNA hay mRNA.

Một nhóm là RNA chức năng ( functional RNA), không bao giờ được giải mã thành polypeptide. Mõi lớp của RNA chức năng được mã hóa bởi một số lượng nhỏ gen. RNA chức năng gồm các lớp: tRNA - chịu trách nhiệm mang đúng aa đến mRNA; rRNA - thành phần chính của ribosome; snRNA - RNA nhân nhỏ ( small nuclear RNA) tham gia phản ứng cắt nối pre mRNA.

Một trường hợp ngoại lệ của cắt nối mRNA là intron tự cắt nối (self-splicing intron), một phát hiện được coi là ngang với phát hiện cấu trúc xoắn kép của DNA. 1981, Tom Cech và cộng sự phát hiện ở Tetrahymena, rRNA tự cắt một intron dài 413 nu mà không cần có protein, phát hiện này là một cột mốc lịch sử trong sinh học, vì lần đầu tiên một phân tử sinh học, không phải protein, xúc tác phản ứng. Phát hiện này dẫn tới thuyết gọi là thế giới RNA (RNA world) ghi nhận RNA phải là vật chất di truyền trong những tế bào đầu tiên, vì chỉ có RNA là vừa mã hóa thông tin di truyền vừa xúc tác các phản ứng sinh học.

hj câu đầu đã được giải đáp, cho mình ham hố câu thứ 2 :D

cho A hỏi có phải cơ chế của quá trình tiến hóa hóa học là như vậy không:
Phân tử đơn giản(Lấy Ví Dụ là Nguyên tử Cacbon nha)---->phân tử phức tạp(nucleotide)---->đại phân tử(Axitnucleic)---->hệ đại phân tử(tế bào)
Cái này thì trong sách GK cũ có nói

olympus mons

nếu theo chiều tiến hóa từ đơn giản đến phức tạp thì có lẽ ARN có trước. hơn nữa ARN có nhiều chức năng : có thể lưu trữ thông tin di truyền, vận chuyển, tổng hợp protein.... . Mà cấu tạo của ARN chỉ có một mạch, lại có thể tự nhân đôi...:)

huyền my

Member
Cho em hỏi là trong đáp án của đề thi chọn học sinh giỏi Hà Nội có câu nói là rARN có chức năng tham gia vào hình thành liên kết peptit trong chuỗi polipeptit nhưng khi học cả cô và giáo sư em chưa thấy ai giới thiệu về chức năng này và em tìm trong sách nhưng cũng không có. Vậy nó có chức năng này không ạ:please: