What's new

Các mẹo giúp học bài khuya mà vẫn tỉnh táo?

00792

Moderator
Sau khi thức khuya thì ngủ bù vào lúc nào có thể. Không dùng cafe, trà, tuy thức được nhưng sẽ rất mệt về thể chất và ép não:rose:.

tungpro

Member
Học mọi lúc mọi nơi, kiệt sức thì ngủ, dậy học bài tiếp
Quan trọng là phải có cách học đúng đắng khoa học

cfareast

Member
Tùy theo thể trạng, nhu cầu ngủ của cơ thể mà thức.

Tôi thức để tỉnh táo học hay đọc qua đêm cũng được. Tuy nhiên không thể kéo dài liên tục được. Hôm sau lại phải tranh thủ ngủ bù. Vì thức đến sáng, cơ thể suy kiệt, dễ tổn thương, ốm đau, ho hắng... Tranh thủ được vài giờ đêm, thì mệt mỏi mấy hôm thì để làm gì?

Theo tôi học khi nào cảm thấy mệt mỏi, thì đi ngủ. Hôm sau tranh thủ ngủ trưa được vài phút thì tốt. Với tôi thì thức đến 2h sáng, hôm sau 7-8h dậy thì vừa đẹp. Thức quá sẽ khó ngủ, và rất mệt.

Khi nào buồn ngủ bạn làm việc gì mình thích, với mình thì lên máy vọc phần mềm hay chơi game nhẹ giải trí gì đó, đảm bảo thức tới sáng mà không buồn ngủ

00792

Moderator
Khi nào buồn ngủ bạn làm việc gì mình thích, với mình thì lên máy vọc phần mềm hay chơi game nhẹ giải trí gì đó, đảm bảo thức tới sáng mà không buồn ngủ
Trùi ui, vọc máy tính là 1 cách hại não vô cùng hiệu quả luôn! Lâu ngày, tụi nó sẽ tặng thêm cho 1 số bạn mới nữa đó là mụn và tóc bạc, rồi cái mặt thì đã buồn thảm, nay càng buồn thảm hơn.
Cách tốt là ngủ bù vào ban ngày nhiều hơn 1 chút để đêm bộ não được tỉnh táo, có thể bổ sung những giấc ngủ ngắn trong ngày từ 30 - 45', giúp não có thời gian nghỉ ngơi, vậy mới hoạt động tốt được. Nếu không, não sẽ rơi vào tình trạng nửa thức nửa tỉnh, quên quên nhớ nhớ, cũng tội nghiệp cho bộ não lắm.
Thực phẩm cho mùa thi:
1. Óc heo: có thể dùng làm các món hấp trứng, nấu soup...
2. Bí đỏ: tốt cho trí nhớ và bồi bổ cho não. Dùng nấu canh, soup bí đỏ với sữa tươi...
3. Trứng gà: :sad: bình thường, các bậc phụ huynh hoặc các cụ ngày xưa thường kiêng trứng vào những ngày thi vì sợ ăn "trứng ngỗng" khi đi thi, thế nhưng, lại không biết rằng họ đã bỏ qua 1 nguồn dinh dưỡng quý giá cho con em mình.
4. Sữa mật ong: một ly sữa ngọt ngào kèm với chút mật ong sẽ giúp các bạn có được sự minh mẫn, có được giấc ngủ sâu và ngon hơn.
:bimat: Thức khuya không phải là tốt đâu nhé! Sẽ làm rối loạn nhịp sinh học của cơ thể. Vì thế, học được ban ngày là tốt nhất. Não sẽ bị đảo lộn, chèn ép khi làm việc về đêm đấy!

nhưng chỉ cần lên máy là em tỉnh ráo ngay còn không thì cứ mơ mơ tỉnh không tài nào thức được
Các bạn thức cả đêm để làm cái gì? do quá nhiều bài tập cần phải làm? để đi tìm giới hạn về sức chịu đựng của bản thân? để tự lừa dối bản thân mình là mình đang học tập chăm chỉ? hay đó chỉ là phong trào để thể hiện ta thức đêm cũng không thua kém bạn bè?

Trong tất cả các lý do tôi nêu trên tôi không thấy lý do nào giải thích thỏa đáng cho việc thức gần như hết đêm (ngày xưa tôi cũng đã từng như vậy). Tôi cam đoan rằng, khi cơ thể các bạn thấm mệt thì hiệu quả của việc học tập là cực thấp. Hơn nữa, ở cái tuổi 17 bẻ gãy sừng trâu như các bạn có thể chưa phải là vấn đề lớn vì khả năng hồi phục cũng nhanh, nhưng việc phá sức khi còn trẻ sẽ mang lại những hậu quả lớn (rất lớn) khi các bạn nhiều tuổi hơn. Sẽ có lúc các bạn cảm thấy chân tay run rẩy, đầu óc choáng váng, thần kinh suy nhược khi sức cơ thể bị lạm dụng quá mức khi đó các bạn sẽ hiểu những gì tôi nói ngày hôm nay. Cơ thể con người không phải là một cái máy, cần phải sử dụng hợp lý mới lâu bền được. Thành công của các bạn không đến từ việc các bạn làm hại chính cơ thể mình mà ở việc các bạn phát huy khả năng của bản thân một cách hợp lý nhất và lâu bền nhất.

K

00792

Moderator
Thức khuya, dậy sớm...

:rose: Mỗi con người chúng ta đều chỉ có 24h đồng hồ. Các bạn hãy cố sắp xếp thời gian làm sao để cơ thể được nghỉ ngơi nữa. Cơ thể là 1 cỗ máy lớn, phức tạp, cũng như khối máy trong các xưởng vậy, có làm thì phải có được tu sửa, nâng cấp, thêm dầu châm mỡ này nọ thì mới có làm tốt. Con người ta thì cần ăn uống, nghỉ ngơi sau một ngày mệt nhọc, nhất là các bạn chủ yếu là làm việc bằng trí óc chứ k phải tay chân. Nếu như không biết giữ, sau này sẽ te tua luôn . Lúc đó có gượng cũng không dậy nổi. Ngồi máy tính để có thể thức "thêm" được chút xíu là điều hại, rất hại.
Đêm thì đã khuya, não thì lại cần nghỉ ngơi, chìm tr giấc ngủ mà các bạn bắt nó làm việc tiếp... Sao chịu được? Cái gì cũng có giới hạn mà? Càng về sau, các bạn sẽ thấy cái điều mà a Khương nói là hậu quả, 1 hậu quả ghê gớm vô cùng tận. Thức đêm, học, nạp vào, não cũng thải ra hết vì nó nói :" tui hết có nhớ nổi rùi, tui mệt rùi!". Hành hạ bản thân mình sao? What for?

Vậy mình cũng xin bày tỏ lòng mình và xin ý kiến mấy bạn luôn.
từ thứ 2 đến thứ 7 mình học cả sáng lẫn chiều ở trên trường, tối 2 4 6 học thêm đến 9h tối mới về, còn lại 3 5 7 thì sau khi học trên trường đều không làm gì. Bây giờ mình chẳng còn cách nào khác là học khuya đến 2h sáng mới có thể vừa đáp ứng bài trên lớp vừa đáp ứng nhu cầu học môn Sinh yêu thích. Sau khi nghe mấy bạn nói vậy mình cũng thương thay cho mình, và đúng như bạn 00792 nói tóc bạc mình giờ nó mọc lên nhiều và hiển nhiên mụn mọc như gì ấy. Nếu không thức khuya thì thay vào đó mình dậy sớm khoảng 3-4h sáng thì có được không?

phuongtuanpy248

Thực phẩm cho mùa thi:
1. Óc heo: có thể dùng làm các món hấp trứng, nấu soup...
2. Bí đỏ: tốt cho trí nhớ và bồi bổ cho não. Dùng nấu canh, soup bí đỏ với sữa tươi...
3. Trứng gà: :sad: bình thường, các bậc phụ huynh hoặc các cụ ngày xưa thường kiêng trứng vào những ngày thi vì sợ ăn "trứng ngỗng" khi đi thi, thế nhưng, lại không biết rằng họ đã bỏ qua 1 nguồn dinh dưỡng quý giá cho con em mình.
4. Sữa mật ong: một ly sữa ngọt ngào kèm với chút mật ong sẽ giúp các bạn có được sự minh mẫn, có được giấc ngủ sâu và ngon hơn.

Ặc bác này thời nào rồi mà khuyên ăn óc heo vậy :hum: theo mình nghĩ óc heo chỉ có hại chứ ko có lợi vì có nhiều cholestoral không có ngon lành gì đâu,
Cách tốt nhất là học ít nhưng tập trung, học mọi lúc mọi nơi, hiểu rõ vấn đề ngay trên lớp học, như thế sẽ tốt hơn tình trạng học dồn ngày thi.
Xen kẽ hoạt động thể thao nhằm tăng trí tuệ rất tốt đây.
Giấc ngủ tốt nhất là 10h đến 6h sáng, bạn tùy đó mà thức thôi

cackitutuadenz

Ông Picaso hay sao ấy. ổng ngủ chỉ 15p 1 lần thôi nhưng bù lại ổng ngủ nhiều lần trong ngày. nghe nói làm thế này ổng có thể chỉ cần ngủ 2 tiếng 1 ngày. :hum:

Jason Mraz

Member
Ông Picaso hay sao ấy. ổng ngủ chỉ 15p 1 lần thôi nhưng bù lại ổng ngủ nhiều lần trong ngày. nghe nói làm thế này ổng có thể chỉ cần ngủ 2 tiếng 1 ngày. :hum:
Nhầm rùi bạn ak =.= thứ nhất ko phải Picaso mà là Thomas Edison và thứ 2 ko phải 2 tiếng 1 ngày mà là 5 tiếng 1 ngày. Chả ai có thể ngủ < 5 tiếng / 1 ngày trong vòng nhiều năm trời được, cho dù động lực của họ cao thế nào. Còn chúng ta, ai có đủ động lực để chỉ ngủ 15 phút đc ko, mệt là bạn ngủ 1 mạch luôn.

Facebook