What's new

Các phương thức vận chuyển vật chất qua màng

Chào mọi người! :roll:

Em có một thắc mắc !Mong các anh chị giải thích giùm!
Sự vận chuyển các chất ra vào tế bào được thực hiện chủ yếu bằng cách:
-Vận chuyển thụ động .
-Vận chuyển chủ động.
-Thực bào, ẩm bào và xuất bào.
Vậy trong các cách trên cách nào là chủ yếu (được tế bào sử dụng nhiều nhất) ?

Re: Các phương thức vận chuyển vật chất qua mà

Nguyễn Khổng Thanh Thảo said:
Chào mọi người! :roll:

Em có một thắc mắc !Mong các anh chị giải thích giùm!
Sự vận chuyển các chất ra vào tế bào được thực hiện chủ yếu bằng cách:
-Vận chuyển thụ động .
-Vận chuyển chủ động.
-Thực bào, ẩm bào và xuất bào.
Vậy trong các cách trên cách nào là chủ yếu (được tế bào sử dụng nhiều nhất) ?
Để trả lời câu hỏi này em cần đặt từng loại tb vào từng hoàn cảnh cụ thể mới rút ra kết luận. Ví dụ tb amip, tb thuộc hệ thống miễn dịch (như thực bào)... do chức năng và nhiệm vụ đặc hiệu của nó nên tiến trình thực bào của nó xảy ra thường xuyên.

Tuy nhiên câu trả lời tổng quát cho câu hỏi này nằm ở chỗ: vật chất nào đóng vai trò  thiết yếu nhất đối với tb. Khi em trả lời câu hỏi này, tự khắc em biết ngay trả lời. Về cơ bản, nhu cần của tb đối với vật chất được xếp theo thứ tự giảm dần như sau:

- Nước
- khí oxy và cacbonic,
- ion các loại
- Amino acids và glucose
- và các chất khác.

Bây giờ em thử xem coi từng loại vật chất trên thì tb cần phuơng thức vận chuyển nào??

Như vậy, nước là nhu cầu thiết yếu, quan trọng hàng đầu của tế bào. Mà nước thường được vận chuyển thụ động :arrow: Vận chuyển thụ động là chủ yếu.

Em cũng nghĩ như vậy! Nhưng thầy giáo em lại cho rằng: vận chuyển chủ động là chủ yếu :?: . Theo thầy, tế bào không phải lúc nào cũng ở điều kiện thuận lợi ( nồng độ bên trong tế bào cao hơn nồng độ môi trường bên ngoài) để thực hiện vận chuyển thụ động (theo chiều gradient nồng độ). Vì vậy nó cần chủ động lấy những chất cần thiết cho mình từ môi trường ngoài bằng cách vận chuyển chủ động.
(Câu này nằm trong đề kiểm tra 1 tiết của em. Và tất nhiên là em đã trả lời sai ý thầy :cry: )
Vậy ý kiến của các anh chị như thế nào?

Nguyễn Khổng Thanh Thảo said:
Như vậy, nước là nhu cầu thiết yếu, quan trọng hàng đầu của tế bào. Mà nước thường được vận chuyển thụ động :arrow: Vận chuyển thụ động là chủ yếu.

Em cũng nghĩ như vậy! Nhưng thầy giáo em lại cho rằng: vận chuyển chủ động là chủ yếu :?: . Theo thầy, tế bào không phải lúc nào cũng ở điều kiện thuận lợi ( nồng độ bên trong tế bào cao hơn nồng độ môi trường bên ngoài) để thực hiện vận chuyển thụ động (theo chiều gradient nồng độ). Vì vậy nó cần chủ động lấy những chất cần thiết cho mình từ môi trường ngoài bằng cách vận chuyển chủ động.
(Câu này nằm trong đề kiểm tra 1 tiết của em. Và tất nhiên là em đã trả lời sai ý thầy :cry: )
Vậy ý kiến của các anh chị như thế nào?
Tui kô dám nói thầy em sai, nhưng tui sẽ cố tìm bằng chứng cho câu trả lời của thầy em.

Ngay câu trả lời của thầy em cũng bộc lộ mâu thuẫn là thầy em đặt Tb vào hoàn cảnh không thuận lợi để xét. Mà ta lại chỉ xét trường hợp tb sống đk lý tưởng. Vậy có bao nhiêu trường hợp tb kô tuận lợi???

Ngay câu trả lời đầu tiên của tui, tui cũng nhấn mạnh điều này là cần xét từng trường hợp, từng loại tb, như con amip hay thực bào thì kiểu thực ?bào, ẩm bào là ... sử dụng nhiều nhất.

Tuy nhiên tui vẫn cho rằng câu trả lời của thầy bạn là kô ổn, vì vận chuyển chủ động cần nhiều nếu kô nói là rất nhiều năng lượng; một trong những nguyên lý cơ bản của sinh vật học là sự tiết kiệm năng lượng đến mức tối đa: do đó tb sẽ kô dại dột mà phung phí năng lượng vào chuyện vận chuyển chủ động. Đặc trường hợp tb đang ở hoàn cảnh bất lợi, nó lại càng phải tiết kiệm năng lượng.

Thật là trùng hợp! Ngay sau khi phát bài kiểm tra, em đã có trình bày với thầy những ý kiến tương tự như của anh. Nhưng thầy em dứt khoát không đồng ý. Về nhà, em lục tất cả những tài liệu mà em đang có thì không thấy sách nào đả động đến vấn đề này. Như anh đã nói là phải xét từng trường hợp, nhưng câu hỏi thì lại chung chung, khái quát thì biết làm thế nào! :o
Thật khó xác định!

Tui dành cả buổi sáng để cố chứng minh câu trả lời thầy bạn đúng mà .. potay tui kô thấy 1 tài liệu nào cả.

Tui đoán rằng thầy bạn lấy câu hỏi và đáp án từ 1 nguồn nà đó ví dụ đề thi HS Giỏi cấp Tình, Quốc gia hay Quốc tế và như thế thì thầy bạn kô chấp nhận 1 lời giải thích khác đáp án.

Tôi không cho rằng thầy bạn đúng.Nói có sách,mách có chứng.Tôi từng hỏi một ông thầy trường tôi vi khuẩn xuất hiện cách đây bao lâu.Thật buồn cười ổng trả lời cách đây vài triệu năm.Tôi vặn ổng khủng long tuyệt chủng cách đây bao lâu,ổng mới há hốc mồm.Tôi liền nói không có gì là tuyệt đối cả,tất cả đều có thể vấp phải sai lầm.
?Theo tôi có những kiểu vận chuyển đặc trưng riêng cho từng loại tế bào,chẳng hạn kiểu vận chuyển chủ yếu ở tế bào thần kinh là vận chuyển chủ động;ở tế bào thực vật rất hiếm gặp kiểu nhập bào.
Nếu thầy bạn cho rằng vận chuyển chủ động là chủ yếu ,hãy hỏi ổng virus vận chuyển chủ yếu bằng hình thức gì ?Rồi đem câu trả lời lên đây qua đó ít nhiều tôi sẽ đoán được trình độ thầy bạn.

Thưa bác lonxon,em đã tra bên madsci.org mà chả thấy gì cả.Đề thi quốc gia làm gì có câu này.Còn đề vòng tỉnh đáp án khó mà tin được,như đề tỉnh năm nay của tỉnh em cũng sai hết một câu.

Tui cũng có ghé qua madsci.org  và hoàn toàn kô thấy gì cả, bạn thử post câu hỏi này qua bên đó xem.

Tuy đọc các tài liệu về passive and active transport cũng kô có tài liệu nào đề cập cái nào được ưu ái hơn.

Vậy thầy bạn Thảo lấy câu hỏi và đáp án ở đâu???

Thầy em lấy câu hỏi ở đâu thì em không biết ?8O ?. Chỉ biết rằng từ trước đến nay, cả các anh chị HS lớp trước đều học và hiểu như vậy(ai không đồng ý với ý kiến đó cũng chẳng biết làm thế nào).

To Ngọc Hiển: Lúc đầu thì ?
theo mình là vận chuyển chủ động
Lúc sau lại:
Tôi không cho rằng thầy bạn đúng
thầy giáo em lại cho rằng: vận chuyển chủ động là chủ yếu
:arrow: Thế là thế nào!!! 8) Rốt cuộc, ý kiến của anh là gì?

Mới đầu theo cảm quan tôi nghĩ vận chuyển chủ động là chủ yếu
Nhưng sau đó tôi đi tìm bằng chứng chứng minh cho câu trả lời của mình lại chẳng thấy đâu.
Tôi đã yahooanswer ,madsci,gooleanswer và hỏi cả Giáo sư nguyễn lân dũng nhưng vẫn chưa nhận được (hoặc tim thấy)câu trả lời.

Quên mất!!!! :oops:
Anh Dũng có thể gửi câu hỏi của em đến .....(nơi nào đó có uy tín, chính xác là được) (Chắc cái này anh biết rõ! :| )Em muốn có câu trả lời chính xác ! Anh giúp em được không ?Cảm ơn nhiều!!!!! :p
(Em cũng chỉ "bập bõm" được một ít tiếng Anh thôi! Viết ra sợ người ta không hiểu :D )
? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? Thanks - a - lot!

Câu hỏi đã được chuyển đến các nhà khoa học của madsci,cần khoảng 2 tuần cho câu trả lời
Yahooanswer tam thời nhận được 3  trả lời:
vet2009:Tùy thuộc cái gì nó vận chuyển,nơi nào của cơ thể,tổ chức gì...Không có câu trả lời vạn năng.Nguồn:vet shool

soccerdude92587:Chủ động sử dụng sản phẩm của ATP và di động lèn  ngược gradient,thụ động(khuyếch tán,thẩm thấu),cả hai xảy ra  nhều như nhau

iva:Tôi sẽ nói rằng mọi sự vận chuyển xuyên màng phải có nước,dù thế nào đi nữa trong mọi trường hợp,tôi nghĩ không thứ gì nữa có thể vận chuyển qua màng với số lượng lớn,trên thể  tích,như nước.Do đó tôi sẽ đánh cuộc câu trả lời là thụ động áp chế hẳn chủ động.Nguyên do nước vận chuyển thụ động,như một luật lệ.

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
vet2009:Depend on what is being transported,where it is in the body,what organism it is...there is no unversal answer
soccerdude92587:Active is used in ATP production and moving stuff gradients and passive is used in omosis and diffusion both happen equally as much
iva:i would say that most the transported stuff much be water anyway,in all cases-i think nothing else could be transported in that quantity,in that volume,as water.So i would bet that the answer is that passive dominates over active.cause water is transported passively,as a rule
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Thực bào,ẩm bào,xuất bào đã bị loại khỏi vòng chiến (Lý sinh học-nguyễn thị kim ngân)

Your question was answered by:
tarun gupta Undergraduate,Bioinformatics,ggdsd college of post graduation

Hello Hien,

Well,...It depends which membrane you are asking about.Generally in case of inter-organelae transport,there are various signal sub-polypeptides chains(20-25 nucleotides long,generally hydrophobic)present within the cargo proteins.These signal molecules are recognised by SRP i.e.Signal receptor particles which gets bound to them  and take them to signal receptor on the suface of receiving organelae.A translocon gets opened and the protein transported through it.This is very basic mechanism and it differs depending on the membrane type.Eg:In case of receptor mediated enocytosis,various GTP hydrolysing proteins are present which help in infomation of clatherin coated bud and in case of nuclear transport,various FG repeats i.e phenylalanine and glycine repaeats
are present and GTP & GDP are also involved.So it depend on WHICH MEMBRANE you are handling which.

Tarun Gupta
B.Sc (Hons ) Bioinformatics
GGDSD College of Post Graduation
(Panja University)
Chandigarh-160031
Email: Hotbacteria@rediffmail.com
Ph:+91-9888237906

Bạn Thảo này,biết câu trả lời rồi bạn định thế nào?Kiện cáo thầy giáo?Chẳng làm gì cả?Còn tui thì mới bị madsci admin chửi vì tội quên ID number của câu ?hỏi :?

Huỳnh Như Ngọc Hiển said:
Bạn Thảo này,biết câu trả lời rồi bạn định thế nào?Kiện cáo thầy giáo?Chẳng làm gì cả?
If you were me, what would you do? :D
"Còn tui thì mới bị madsci admin chửi vì tội quên ID number của câu ?hỏi ".............. 8)

Nếu là tôi,tôi chẳng làm gì cả,ngủ sướng hơn!Vì chân lí đã đứng về phía mình.
Bởi vậy có lần một cô giáo bắt bạn tôi đứng suốt một tiết học vì bạn ấy khăng khăng insulin là hocmon ,còn cô giáo cứ nhất quyết enzim.Tôi đã ngủ hết tiết :D
Đây là việc của bạn ,tui chỉ muốn hỏi ý kiến của bạn thôi.

Xin hỏi cô giáo của anh dạy môn gì? 8O
Còn em,rất vui vì thắc mắc đã được giải đáp. Hy vọng sau này người ta viết một cuốn sách rõ ràng, đúng đắn,mà trong đó "chân lí " này được nói đến ?:D ! (Nếu có em sẽ tặng thầy em một cuốn!)

Facebook