What's new

Các phương thức vận chuyển vật chất qua màng

Thật ra câu trả lời chính thức chưa có đâu, tui vẫn đang chờ madsci trả lời thế nào. Khi đó mọi chuyện sẽ ngã ngũ.

Thật ra chuyện GV cấp 3 có những sai sót chuyên môn là chuyện thường ngày ở huyện, ngay cấp ĐH cũng thế mà.

Nếu tui là Thảo, sau khi nhận câu trả lời của madsci tui sẽ in câu hỏi, câu trả lời và đưa cho thầy xem, kém theo câu nói: Thưa thầy, điểm đã cho và em cũng kô mong sửa đổi, em chỉ mong là kiến thức chân lý sẽ luôn đúng.

Thêm cái vụ sách tham khảo ra câu hỏi và giải đáp chuyện cây ngài dài ngày ngắn thì đó cũng là lẽ thường khi trình độ SGK và sách tham khảo chúng ta chỉ đến đó mà thôi.

Có lẽ anh chưa biết chứ thầy em không dễ ...thay đổi quan điểm đâu! Đối với em thì diễn đàn này thực sự bổ ích và đáng tin cậy nhưng thầy em chưa chắc nghĩ như vậy. Có lẽ thầy chỉ tin vào một cuốn sách được viết hay xuất bản từ những nơi uy tín, chất lượng (điều đó cũng đúng thôi!).
Nhưng riêng em, em sẽ tích lũy những "chân lý" đúng đắn cho bản thân mình.
Rất cảm ơn anh đã nhiệt tình giúp đỡ em! Em đang đợi câu trả lời :wink: !

Có câu trả lời thì thầy bạn phải chấp nhận thôi :D
Vì đây là ?trang web cộng tác của các nhà khoa học trên thế giới,họ có thể trả lời bạn về tất cả các lĩnh vực của sinh học.Mấy cuốn sách,giáo trình nước ta cũng phải xếp hàng dưới trang này(Ý kiến cực đoan của riêng tôi)

Lần này thì thầy bạn Linh khỏi dựa vào đâu được nữa,khỏi mong mà mà cãi nữa
email
from:nguyễn lân dũng<dungnguyenlan@hn.vnn.vn>
to:hienngocngokg@yahoo.com
Re:vận chuyển vật chất qua màng
date:sun,7 may 2006 15:34:31 + 0700
Tùy bản chất và kích thước của thức ăn mà có các hình thức vận chuyển khác nhau.Xem các giáo trình sinh học
Lân Dũng
:D -------------------
Tôi gửi từ monday,may 01 2006 10:12 PM

Huỳnh Như Ngọc Hiển said:
Lần này thì thầy bạn Linh khỏi dựa vào đâu được nữa,khỏi mong mà mà cãi nữa
email
from:nguyễn lân dũng<dungnguyenlan@hn.vnn.vn>
to:hienngocngokg@yahoo.com
Re:vận chuyển vật chất qua màng
date:sun,7 may 2006 15:34:31 + 0700
Tùy bản chất và kích thước của thức ăn mà có các hình thức vận chuyển khác nhau.Xem các giáo trình sinh học
Lân Dũng
:D -------------------
Tôi gửi từ monday,may 01 2006 10:12 PM

Thầy Dũng trả lời vậy cũng chưa ổn:

Theo câu trả lời của thầy thì "Tùy bản chất và kích thước của thức ăn mà có các hình thức vận chuyển khác nhau" tức là passive hay active transport chứ chưa trả lời cái nào là cái chính tức số lần/tỷ lệ màng sử dụng active hay passive trong suốt đời sống của nó.

theo tui: thầy Dũng trả lời mà kô chịu hiểu kỹ câu hỏi, kô tra cứu sách vở, trả lời bừa.

Đã gửi câu hỏi tới HHMI 2 tuần cho câu trả lời.
vậy bác lonxon có câu trả lời chưa?Giáo sư lân dũng rất bận nhưng theo em giáo sư đã trả lời ngắn ?gọn rằng không cái nào là chính,điểm gặp nhau với câu rả lời của madsci phía trên.

Ấy ,em quên
?:oops:
Cái đầu chắc lộn chỗ rối .Còn cái sau thì chịu thua em quẳng đâu rồi,lạy trời người ta mail cho mình.
Từ nãy giờ google cứ thấy ask a biologist là em nhào dô chả coi gì hết!

Chào Thảo ! Không biết em có còn nhớ anh không ? Anh mới vừa đăng kí thàng viên à.Trước đó anh có đọc bài của em,anh cũng đồng tình với ý kiến của em.Anh ?không biết em và thầy của em nói gì nhưng em phải hỏi tại sao thầy lại cho là như vậy ? Anh muốn nói với em là khi em có thắc mắc trước tiên em nên hỏi mấy thầy cô trong trường đã nếu chư thấy thỏa đáng thì hỏi trên trang web này.Anh biết là bọn mình còn rất nhiều thắc mắc và muốn hỏi cho rõ ràng nhưng em cũng phải biết hỏi làm sao chứ ? Anh thấy em nên hỏi cái muốn hỏi thôi chứ em đừng nói tới những vấn đề kia.Anh thấy vậy nó có ảnh hưởng tới danh tiếng trường chúng ta đó.Anh xin lỗi là hồi kì anh mất password mail cũ nên không liên lạc với em được.Có gì em liên lạc với anh theo địa chỉ này nha : chen_feng_cnsh@yahoo.com.

cho tui nhiều chuyện chen vô nhé, tại tui đang chờ PCR.

Tui hiểu "nỗi lòng" của bạn Phong khi mà bạn lo danh tiếng của trường cũ bị "tàn phai" nếu như ai đó (dzí dzụ như tui) chê bai GV trường bạn kém, kô cập nhật thông tin.

Bạn Phong thân mến, tui hoàn toàn thấu hiểu chuyện này, ngày xưa tui cũng như bạn ai mà đụng đến Lê Quý Đôn thân yêu của tui hay KHTN quý mến của tui là tui "nhảy tưng tưng" để "đòi lại lẽ công bằng". Nhưng mà bạn ơi, bạn xem thử bàn tay mình đi, 5 ngón có ngón nào bằng ngón nào đâu, và bạn cũng đâu có sợ xấu hổ mà cắt bỏ ngón cái, ngón út (tại nó nhỏ mà xấu xí quá) chỉ để xài ngón giữa (cao to, đẹp trai nhất vùng).

Nhìn ra được chỗ sai của mình và của người rồi tiến tới chấp nhận nó và cuối cùng là sửa sai nó là cả quá trình lâu dài. Hy vọng bạn sẽ sớm "đắc đạo".

Tôi cũng không dám khẳng định cái gì là chủ yếu hay quan trọng nhưng với quan điểm của tôi đánh giá chúng như nhau. Vì trên thực tế chúng ta chỉ NC về cơ chế chứ rất ít thấy sách vở nào đề cập - so sánh vai trò của 2 cách vận chuyển này (chẳng có ý nghĩa gì).
Cũng như chúng tôi đánh giá vai trò của 2 công đoạn: Soạn bài và lên lớp thôi vì trên thực tế vấn đề này chẳng khác nào việc chứng minh "con gà có trước hay quả trứng có trước" !

Theo mình các quá trình này đan xen lẫn nhau không phân biệt được các nào là chính yếu cả.Tế bào không ngừng sinh trưởng và phát triển do vậy quá trình trao đổi chất với môi trường diễn ra liên tục không ngừng nghỉ.Khi tế bào cần vận chuyển các chất cần thiết cho tế bào hoặc cần loại thải chất độc nào đó với nó thì chúng sẽ vận chuyển tích cực.Nhưng nước lại rất cần cho tế bào trong khi nó lại chỉ có thể vận chuyển thụ động.Từ đó có thể thấy rằng cách vận chuyển nào cũng là chủ yếu.Còn hai cách còn lại thì mình nghĩ nó là thứ yếu. Đối với sự nhập bào:
-TB ĐV luôn được nuôi ?dưỡng bằng các chất đã được hệ tiêu hóa biến đổi thành các chất hòa tan
-TB TV cũng được nuôi dưỡng bằng các chất hòa tan.Đối với rễ khi gặp các tiểu thể lớn chúng cũng sẽ tiết enzim phân giải hoặc nhờ vào VSV
-Đối với VSV thì chúng phải luôn tiết enzim vào môi trường để biến đổi cơ chất
Đối với sự xuất bào thì:
-TB ĐV & TV thì sự xuất bào chỉ phổ biến ở các TB của tuyến nội tiết
-VSV thì... tớ bí

Cao Xuân Hiếu

Administrator
Ngô Mạnh Đạt said:
Tôi cũng không dám khẳng định cái gì là chủ yếu hay quan trọng nhưng với quan điểm của tôi đánh giá chúng như nhau. Vì trên thực tế chúng ta chỉ NC về cơ chế chứ rất ít thấy sách vở nào đề cập - so sánh vai trò của 2 cách vận chuyển này (chẳng có ý nghĩa gì).
Cũng như chúng tôi đánh giá vai trò của 2 công đoạn: Soạn bài và lên lớp thôi vì trên thực tế vấn đề này chẳng khác nào việc chứng minh "con gà có trước hay quả trứng có trước" !
Tôi thật buồn nếu bạn đứng trên bục giảng nói với HS/SV về cơ chế trao đổi/vận chuyển vật chất qua màng như vậy. Và nếu bạn ko chứng mình được "con gà có trước hay quả trứng có trước" thì chắc chắn sẽ có những thành viên ở đây có thể giúp bạn.

Tôi nghĩ rằng câu trả lời ko chỉ nên đơn giản là "tôi nghĩ cái A quan trọng hơn, hay cái B quan trọng hơn". Đối với 1 nhà khoa học câu trả lời ko phải lúc nào cũng tìm ra nhưng bạn phải biết thiết kế thí nghiệm để chứng minh A đúng / sai. => khi đó, câu trả lời sẽ là "tôi chứng minh A quan trọng hơn B trong những điều kiện 1,2,3, .v.v)"

Có bạn nào có thể bố trí thí nghiệm để trả lời thắc mắc này k?

Ngô Mạnh Đạt said:

Hai đoạn này chả ăn nhậu gì với nhau.

Bạn đọc được bao nhiêu sách về sự vận chuyển màng mà mạnh miệng phát biểu đoạn trên vậy? sách tiếng Việt hay tiếng Anh?

Facebook