What's new

Cách nhớ bài Sự phát triển của sinh giới qua các đại địa chất.

Em đang học bài "Sự phát triển của sinh giới qua các đại địa chất" khó nhớ quá :???:, anh chị, bạn nào có phương pháp nào hiệu quả chỉ giúp mình với.
Mình cảm ơn. (y)

khoihuynhi8

Member
Nhớ bằng Flashcard giống như học từ vựng tiếng Anh ý. Mình cũng dạy học sinh của mình theo cách như thế, không những phần này mà kể cả những đột biến và bệnh di truyền của người

Rainagain

Member
rain cũng thế Hải à =]] Nếu mình nhớ được nguyên nhân tại sao lại đặt tên thế thì có lẽ sẽ dễ dàng hơn nhỉ

pdn

Pham Duy Nghia
Sao mình nghe giang hồ đồn rằng phần này đã bỏ thi ĐH :cry: . Mình cũng không thuộc cái này lắm!

Last edited:

khoihuynhi8

Member
Flashcard chính xác là công cụ để học từ vựng tiếng Anh, ưu điểm là trong 1 thời gian ngắn có thể giúp nhớ được lượng từ lớn. Nhưng mình có thể biến hóa chút để học những thứ khác chứ không phải mỗi tiếng Anh. Chỉ cần khoảng 2 tuần thậm chí ngắn hơn cũng có thể nhớ được.

Bước 1: Chuẩn bị Flashcard
Cắt 1 mảnh giấy, mặt trước viết tên Đại hoặc Kỷ (Cổ sinh/ Than đá...) mặt sau viết ngắn gọn năm và diễn biến chính trong đại đó càng ngắn càng tốt. Ví dụ: Than đá - Dương xỉ ngự trị, Jura - Bò sát ngự trị.

Bước 2: Cách học
Lật mặt trước rồi đọc diễn biến mặt sau, đảo qua đảo lại vài lần. Những cái nào cảm thấy nhớ rồi thì để riêng ra, cái chưa nhớ để lại hôm sau học tiếp. Đến khi nhớ hết thì 2 - 3 ngày ôn lại 1 lần.

3. Một số kinh nghiệm
- Ban đầu chỉ nên viết những diễn biến chính, đơn giản đến khi thuộc rồi mới add thêm những kiến thức của Đại/ Kỷ đó vào (lúc đầu mà tham sẽ rất dễ nhầm)

- Khi học cố gắng tạo tối đa các liên tưởng, móc xích giống kiểu sơ đồ tư duy. Ví dụ học kỉ Than Đá phải nhớ Dương xỉ xuất hiện nhiều, chết là nguồn gốc than đá nên kỉ này có tên vậy. Kỉ Jura thì liên tưởng đến công viên khủng long.

- Tập cách hình dung toàn bộ bức tranh trong đầu: ban đầu sự sống phải ở dưới nước, dạng thô sơ nhất (Đại Nguyên Sinh), rồi tảo xuất hiện tạo ô xi cho khí quyển - mầm mống cho sự phát sinh của thực vật, động vật. Rồi thực vật leo lên cạn chuẩn bị thức ăn cho động vật rồi Động vật mới bò lên đó được...

- Làm Flashcard có thể gập đôi tờ giấy, mặt trên viết Đại, mặt dưới viết năm và diễn biến, mặt trong viết nội dung bổ sung.

- Hoặc có thể dùng phần mềm Anki trên máy tính để thay việc dùng Flashcard, cách dùng tìm trên google.

- Học có thể Tráo đầu đuôi, tức đọc tên Kỉ và nhớ trong đầu diễn biến, hoặc đọc diễn biến rồi nhớ lại tên Kỷ.

Ha_puppy

Member
Trong quá trình phát triển sự sống, đại diện hạt trần đầu tiên xuất hiện ở:
A. Tam Điệp, trung sinh
B. Ocdovic, cổ sinh
C. Pecmi, cổ sinh
D. Than đá, cổ sinh
câu này đáp án là C. Pecmi nhưng trong sách Ki pecmi: phân hoá bò sát, côn trùng. Tuyệt diệt động vật biển. Mih thấy học hết cái bảng cũng chưa đủ để làm Trắc Nghiem chính xác, thường mih làm đề hay sai phần này lắm, có giở sách ra xem cug ko giống đáp an. B nào học phần này cảm thấy ổn chia sẻ giúp mih với!

Phần này khó thế cơ à. Em chưa học phần này ko biết cảm giác thế nào. Mà phần này thi đại học thường có mấy câu hả anh chị?

Ha_puppy

Member
Thường 1 câu, mấy đứa b bảo bỏ nhưng mìh ko cam tâm, vì mih bik đâu phải bỏ những câu khác?

khoihuynhi8

Member
Trong quá trình phát triển sự sống, đại diện hạt trần đầu tiên xuất hiện ở:
A. Tam Điệp, trung sinh
B. Ocdovic, cổ sinh
C. Pecmi, cổ sinh
D. Than đá, cổ sinh
câu này đáp án là C. Pecmi nhưng trong sách Ki pecmi: phân hoá bò sát, côn trùng. Tuyệt diệt động vật biển. Mih thấy học hết cái bảng cũng chưa đủ để làm Trắc Nghiem chính xác, thường mih làm đề hay sai phần này lắm, có giở sách ra xem cug ko giống đáp an. B nào học phần này cảm thấy ổn chia sẻ giúp mih với!
Câu này, theo mình nghĩ tác giả muốn người đọc "suy luận ngược", ở kì Triat thì Hạt trần ngự trị, nên Hạt trần phải xuất hiện trước đó, tức là Kỷ Pecmi của Cổ sinh. Nhưng nói thật là như thế có phần đánh đố quá. Các bạn cứ xem các đề thi từ 2007 đến giờ đi, các câu Phát sinh sinh vật thường lấy thằng nội dung trong bảng, thậm chí còn gợi ý rõ hơn. Nên mình nghĩ cứ yên tâm học đủ nội dung trong bảng là được rồi.

Mọi phần đều nên học chứ đừng có tư tưởng nếu vào thì đành bỏ. Phần này bỏ 1 câu, phần khác cũng bỏ câu nữa thì liệu còn mấy câu để làm?

Em thấy phương pháp liên tưởng rất hay, hiệu quả anh khoihuynhi8 có thể cho e một số thông tin liên tưởng được không ạ (mấy cái thông tin trên hay quá :D)
Em cảm ơn.

khoihuynhi8

Member
Em thấy phương pháp liên tưởng rất hay, hiệu quả anh khoihuynhi8 có thể cho e một số thông tin liên tưởng được không ạ (mấy cái thông tin trên hay quá :D)
Em cảm ơn.
Thực tế thì cách nhớ này khá đa dạng và tùy vào từng người, dùng flashcard như trên và nhớ theo kiểu dập khuôn cũng được. Còn nếu dựa vào liên tưởng thì bạn có thể dùng cách "phóng đại", nếu bạn nào từng đọc cuốn "sử dụng trí nhớ của bạn" của Tony Buzan thì sẽ biết rất rõ. Xin lỗi vì mấy hôm hơi bận cứ lười comment, để tối nay mình về sẽ đứa tạm vài liên tưởng cho bạn tham khảo.

Facebook