What's new

Cần Giúp đỡ! KĨ THUẬT TÁCH , CẤY MÔ , THỰC VẬT

duynhu

Member
KĨ THUẬT TÁCH , CẤY MÔ , THỰC VẬT.
Kính thưa ! anh chị diễn đàn Sinh học Việt Nam.
Tôi Tên :Huỳnh Duy Nhu sinh năm :02/02/1983
Địa Chỉ : Thôn Định Tam , Xã Vĩnh Hảo , Huyện Vĩnh Thạnh , Tỉnh Bình Định.
Số Điện Thoại :01234300767
Tôi là thành viên mới của Diễn Đàn . Lời đầu tiên xin Chúc Sức khỏe Đến toàn thể anh chị Em và cũng không Quên Lời Chúc Diễn Đàn Luôn Phát triển.
LỜI NGỎ:
Câu chuyện của tôi là như thế này . Có một Bác Nông Dân Đang làm Trang Trại Trồng nấm . Bằng tốt nghiệp Chỉ Lớp 5 Vì nhà bác ấy nghèo nên bác ấy đi học tập nghề Trồng nấm . Hiện Tại Bác đã Có một Trang trại Trồng nấm Rất Quy mô. Tôi Tới thăm Và tiềm hiểu Về quá Trình Làm nấm của bác . Thì đựơc biết ban đầu bác rất khó khăn trong vấn Đề Tạo meo Nấm. Muốn Có kĩ Thuật Meo Nấm Phải Mất 20 triệu Đồng Để Chuyển Giao kĩ thuật. Và Hiện Tại Bác ấy đã Nắm Được kĩ thuật tạo meo nấm . BÁC ấy Nói Chỉ cần Cần 1 Cây nấm thì bác Ấy Sẽ tạo Được hàng nghìn cây nấm. Và bác ấy có nói bác dùng Kĩ thuật CẤY MÔ THỊT.​

TÓM LẠI:
Kính Nhờ các bạn , anh chị là thành Viên Của Diễn đàn Có thể Giúp Tôi Về kĩ thuật này ?​

NỘI DUNG CẦN GIÚP ĐỠ:
  1. Dụng cụ , vật tư thiết bị để tiến hành làm kĩ thuật này ( càng đơn giản càng tốt , Vì tôi Chỉ là hộ nông dân )​
  2. Các bước Tiến hành làm kĩ thuật này.​
  3. Các bệnh tật thường Xảy ra Trong quá trình tiến hành.​
Nếu được chia sẻ Thì Tôi Xin hứa SẼ chia Sẻ kiến thức này cho tất cả nông dân nơi Tôi đang ở mà không thu tiền . Chân thành cảm ơn diễn đàn đã giúp tôi

Kính gửi anh Huỳnh Duy Nhu,

Tôi không đúng chuyên ngành trồng nấm, tuy nhiên khi học đại học thì có học môn trồng nấm (chỉ lý thuyết thôi). Tôi chỉ có một vài ý kiến đóng góp, rất mong các anh chị trong diễn đàn chuyên về trồng nấm giải đáp cụ thể hơn cho anh.

1. Kỹ thuật anh hỏi là kỹ thuật làm meo giống.

[FONT=&quot]kỹ thuật lấy meo giống nấm bào ngư[/FONT]​
[FONT=&quot]Nguyên liệu chủ yếu là rơm, rạ, bột bắp, đường mía, Agaz, lúa,có thể dùng cọng lục bình phơi khô cũng đem lại hiệu quả cao [FONT=&quot][/FONT][/FONT]
[FONT=&quot]- Phân lập giống: Chọn tai nấm giống tốt không bị bệnh, không non quá, già quá. Cần tẩy trùng mặt ngoài tai nấm, gọt bỏ phần rơm rạ, lau qua bằng Alcol hoặc dung dịch HgCl2 0,2% rồi rửa lại bằng nước cất. [FONT=&quot][/FONT][/FONT]
[FONT=&quot]- Lấy dao chẻ tai nấm ra rồi cắt thành miếng nhỏ cấy vào trong hộp lồng (trong hộp lồng đã pha chế) theo công thức bột bắp 40g, đường mía 20g, Agaz 20g, nước 20g. [FONT=&quot][/FONT][/FONT]
[FONT=&quot]Khi tơ nấm mọc lan ra khắp mặt hợp ta chọn tơ nấm thực thụ (không lẫn tơ nấm tạp) đem cấy truyền sang ống nghiệm. [FONT=&quot][/FONT][/FONT]
[FONT=&quot]Nhân giống ra chai hoặc bịch: Sau khi được giống nấm thuần khiết, cần pha chế thức ăn, để nhân ra nhiều bịch hoặc chai làm meo nấm rơm, rơm rạ cắt khúc 2 - 3cm. Ngâm nước vôi một đến hai giờ vớt ra pha trộn: Cứ 3,3kg trộn 300g bắp xay nhuyễn, 100g vôi. Ngâm rơm sao cho khi vắt không chảy thành giọt là tốt. Đem hỗn hợp này đóng bịch hoặc chai, đậy nút bông lại đem hấp để thanh trùng. Sau khi đã thanh trùng chuyển qua phòng vô trùng để cấy meo, bịch meo đã cấy xong đem ủ 7 ngày là sử dụng được[/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT]
Theo http://www.vietnamgateway.org

2. Theo tôi đây là một kỹ thuật đơn giản, tuy nhiên để làm có hiệu quả và áp dụng cho sản xuất thì đòi hỏi rất nhiều kỹ năng (ví dụ cách chọn mô, thao tác cấy, vệ sinh khử trùng dụng cụ...). Tôi thấy rất khó để chỉ đọc tài liệu mà có thể làm được, anh nên đến một cơ sở nào đó xin học nghề (có thể xin làm công nhân rồi học lén nghề luôn. hehe)

3. Điều kiện tối thiểu để có thể sản xuất được meo giống là phải có: Phòng cấy vô trùng, tủ cấy vô trùng, nồi hấp, ống nghiệm và chai lọ nếu tốt có thể trang bị thêm cân điện tử, máy đo pH

4. có một số video về trồng nấm anh tham khảo nhé:
http://www.sinhviennonglam.com/forum/showthread.php?p=35319
http://agriviet.com/home/showthread.php?p=44756

duynhu

Member
Cảm ơn anh đã chia sẻ thông tin .Trong bài viết em thấy anh nói có Nồi áp suất vậy dụng cụ này dùng để làm gì vậy?:please:

sonbach

Member
Anh Tùng :D:D

Nồi hấp (autoclave) đc dùng để khử trùng túi cấy. Vì trong khi cấy meo, nếu meo có chứa nhiều sinh vật lạ, chúng sẽ phát triển lấn át loài nấm mình cần.
Giá cả nồi hấp thì rất....đa dạng!
Cảm ơn anh đã chia sẻ thông tin .Trong bài viết em thấy anh nói có Nồi áp suất vậy dụng cụ này dùng để làm gì vậy?:please:

duynhu

Member
[FONT=&quot] theo công thức bột bắp 40g, đường mía 20g, Agaz 20g, nước 20g. [/FONT]
Cho em hỏi Agaz là chất gì có dễ kiếm trên thị trường không ? chân thành cảm ơn anh. mong anh thông cảm vì em không không chuyên . nhưng vì muốn học hỏi thêm heeeeeeee .

duynhu

Member
Anh Tùng :D:D

Nồi hấp (autoclave) đc dùng để khử trùng túi cấy. Vì trong khi cấy meo, nếu meo có chứa nhiều sinh vật lạ, chúng sẽ phát triển lấn át loài nấm mình cần.
Giá cả nồi hấp thì rất....đa dạng!
Cảm ơn anh vì đã chia sẻ kiến thức về nối áp suất . khi nào em làm thành công mời các anh làm 1 chầu nhậu bằng nấm. (y)

sonbach

Member
Agar chứ ko phải là agaz nhé bạn, chắc anh Tùng viết nhầm (?)
Đây là 1 thứ đc hay đc dùng để làm đặc rau câu. Bạn ra chợ hỏi là sẽ có.

meo giống chứ?
bạn đi học trộm nghề thì phải giấu người ta chứ
mình nghĩ nếu bạn đọc tài liệu để nám lý thuyết rồi thì chỉ nhìn liếc qua là có thể học trộm nghề
:mrgreen:

duynhu

Member
Cần giúp đỡ!

kính thưa tất cả thành viên. Hiện nay tôi đang triển khai mô hình trồng nấm Rơm và nấm Sò .
Nấm Rơm

Nấm Sò

Tôi Gặp khó khăn trong vấn đề đặt mua meo giống .Nên tôi muốn sản xuất meo giống của 2 loại này.
Vậy kính nhờ các thành viên , bạn nào am hiểu công nghệ làm giống meo thì xin chỉ cho tôi ( ý của tôi là . Công nghệ Từ 1 cây nấm gốc qua các bước kĩ thuật nào ? để tôi có thể có được những bì meo giống ưng ý ).

sonbach

Member
Trong thời gian đầu, bạn nên đặt mua meo giống để tiến hành dễ dàng hơn. Sau khi kinh tế và kiến thức phát triển tới mức nhất định, bạn hẵng đầu tư để tự tạo meo :)

Bạn có thể nói rõ khó khăn bạn gặp phải khi mua meo giống ko?

Facebook