What's new

cần tìm bài tập về Xác suất PLĐL

bài tập xác suất về phân li độc lập thường ít gặp mà chủ yếu chỉ có 1 công thức chính thui:
tỉ lệ KH chung= tích tỉ lệ Kh riêng
KHi thi chủ yếu chỉ gặp xác suất trong phả hệ thui. Nếu mún hok để thi Casio hoặc thi quốc gia thì cần tìm thêm tài liệu ngoài là chủ yếu. Nếu thấy cần thì tớ có the cho bạn cả tệp luôn.Cần thì gửi thư cho tớ, tớ gửi cho.

dinhhai1308

Member
bài tập xác suất về phân li độc lập thường ít gặp mà chủ yếu chỉ có 1 công thức chính thui:
KHi thi chủ yếu chỉ gặp xác suất trong phả hệ thui. Nếu mún hok để thi Casio hoặc thi quốc gia thì cần tìm thêm tài liệu ngoài là chủ yếu. Nếu thấy cần thì tớ có the cho bạn cả tệp luôn.Cần thì gửi thư cho tớ, tớ gửi cho.
Mình cần tài liệu các dạng bài xác suất trong ĐH bạn có không

thaydoithegioi gửi vào mail cho t đc ko? :mrgreen:
mail t là lananhcvp@gmail.com
Cám ơn c nhìu nhìu:thom:

Bài tập xác suất
Bài 1) Quy ước A: Thân cao, a: Thân thấp; B : hoa đỏ, b: hoa trắng; D: hạt trơn, d: hạt nhăn. Các cặp gen phân li độc lập. Cho cặp bố mẹ co kiểu gen AaBbDd x AaBbdd. Loại kiểu gen AABbDd xuất hiện ở F1 là bao nhiêu? ( đáp số: 6,25%)
Bài 2) Đem lai 2 cây thuần chủng quả đỏ, không mùi thơm với quả vàng, có mùi thơm thì ở F1 xuất hiện đồng loạt cây quả đỏ, không mùi thơm. Cho F1 tự thụ phấn thu đc các cây gồm 5000 quả gồm 4 KH, trong đó co 1050 cây quả đỏ, không mùi thơm. Hai cặp gen đc quy ước là Aa và Bb. Loại KG AB xuất hiện với tỉ lệ bao nhiêu? ( 12%)
Ab
Bài 3)Ở người gen H quy định máu đông bình thường, gen h gây bệnh máu khó đông. Các gen này nằm trên NST giới tính X không co alen tương ứng trên Y. Bệnh bạch tạng do gen lặn nằm trên NST thường quy định: gen A quy định KH bình thường, gen a quy định KH bị bạch tạng.
Liên quan đến nhóm máu ABO do 3 gen alen I­A, IB, IO nằm trên NST thường quy định :
- Nhóm máu A đc quy định bởi các KG IAIA, IAIO.
- ..................B.........................................IBIB, IBIO.
- ...................O........................................IOIO.
- ...................AB......................................IAIB.
Một cặp vợ chồng có KG về các tính trạng trên như sau: AaIAIOXHXh x aaIBIOXhY
a) Với các cặp tính trạng trên, số loại Kh khác nhau ở người là?
b) Số loại KG khác nhau có thể có là?
c) Xác suất để cặp vợ chồng trên sinh con có KG aaIOIOXhY là?
d) .......................................................................... AaIAIBXhXh laf?
e) ...........................................................................AaIAIOXHY laf?
f) Xác suất để cặp vợ chồng trên sinh đc đứa con có KH bị bạch tạng, máu AB, máu đông bt là?
g) ...........................................................................trai có KH bị bt, máu AB, máu đông bt là?
Đây là nhừng bài tập cơ bản nhất về xác suất, còn vài dạng bài tập nữa là xác định tỉ lệ giao tử, bài tập về ADN, ARN ( bài tập sinh học phân tử) các bài tập liên quan đến hoán vị gen 1 giới và cả 2 giới, bài tập xđ tỉ lệ KH, KG, số KG tối đa có thể tạo ra , bài tập về tiến hóa, sinh thái học....và các bài tập phả hệ nữa là coi như hết trong chương trình lớp 12.
Tớ có thể cho các bạn những công thức hay gặp nhất trong sinh học:
- Số KG tối đa của 1 gen có r alen trên NST thường :r(r +1)/2
- ....................................................................giới tính X không có alen trên Y:r + Cr2 + r
- Nếu có n gen đều có r alen, các gen trên các cặp NST thường khác nhau thì số KG tối đa: (r(r + 1)/2)n.
- Nhiều gên trên 1 NST = 1 gen có nhiều alen ( số alen r = tích số alen của các gen).
Trời ơi! Mỏi tay quá, thôi có gì khi khác viết típ cho...

Tran_Hoan

Member
Cho em xin một số bài tập dùng để

luyện thi Đại học và Thi casio được ko ạ

Em cảm ơn !! :mygod:

Facebook