What's new

Câu Hỏi Kiểm Tra Lớp 9 (khó wá ^^!)

kun4ever

Hôm nay trên trường (THCS An Phú), em có tiết Sinh kiểm tra 15 phút với 2 câu hỏi, câu 1 thì chỉ thuộc lý thuyết là làm được nhưng câu 2 thì lại khó, chưa có học sinh lớp nào trong khối 9 làm đúng hoàn toàn, chỉ cần sai 1 lỗi trong câu 2 là cho 0 điểm câu đó, mà có 2 câu mỗi câu 5 điểm => cả lớp bị 5 điểm hết => nản
~%~ Câu hỏi như sau:
_Những 10 động vật sau đâu, động vật nào là động vật ưa khô:
+Sơn dương
+Lạc đà
+Khỉ
+Voi
+Cuốn chiếu
+Thằn lằn
+Kỳ nhông
+Nhện
+Rắn hổ mang
+Sư tử

P/S: Sau khi kết thúc kiểm tra giáo viên gợi ý là có từ 1 đến 2 con ưa ẩm => 8 đến 9 con ưa khô => ràng kiếm 1 đến 2 con ưa ẩm là xong. Giáo viên ko cho đáp án vì còn có lớp khác chưa kiểm tra (sợ bị lộ), giáo viên nói nếu ko làm được nữa thì sẽ dùng câu này vào để thi HKII còn nếu muốn biết đáp án thì sẽ đổi 10 con khác trong kì thi HKII (=> ko ai muốn bik đáp án)
Hic, có ai chỉ em với .... Thanks nhiều !!!

Sự tích: Đáng lẽ đây là câu hỏi trên lớp, xây dựng bài là "Kể tên 10 động vật ưa khô?" Thằng bạn ngồi cạnh kể 10 con, giáo viên bảo sai 3 con, cả lớp ko ai tìm được đúng cả 3 con sai => Giáo viên lấy làm đề kiểm tra luôn...!!! :botay:

Inuyasha

Member
Theo định nghĩa thui bạn àh ! Muốn nói đến động vật(thay thực vật) ưa ẩm hay ưa khô thì mình cứ căn cứ vào môi trường sống của nó thui !
===> vì vậy trong 10 con đó thì có thế những loài sau là ưa khô nè:,lạc đà,voi,thằn lằn,kỳ nhông,nhện,rắn hổ mang,sư tử.
Còn sơn dương thì vừa có sơn dương núi cao vừa có sơn dương đồng cỏ,1 loài ở nóng 1 loài ở lạnh nen tui chịu.Khỉ thì tui nghĩ là loài ưa ẩm.Cuốn chiếu chắc cũng vậy!
Vậy thui,3 loài sau này tui đoán ò dzậy thui !:cuchuoi:

Hôm nay trên trường (THCS An Phú), em có tiết Sinh kiểm tra 15 phút với 2 câu hỏi, câu 1 thì chỉ thuộc lý thuyết là làm được nhưng câu 2 thì lại khó, chưa có học sinh lớp nào trong khối 9 làm đúng hoàn toàn, chỉ cần sai 1 lỗi trong câu 2 là cho 0 điểm câu đó, mà có 2 câu mỗi câu 5 điểm => cả lớp bị 5 điểm hết => nản
~%~ Câu hỏi như sau:
+Sơn dương
+Lạc đà
+Khỉ
+Voi
+Cuốn chiếu
+Thằn lằn
+Kỳ nhông
+Nhện
+Rắn hổ mang
+Sư tử

P/S: Sau khi kết thúc kiểm tra giáo viên gợi ý là có từ 1 đến 2 con ưa ẩm => 8 đến 9 con ưa khô => ràng kiếm 1 đến 2 con ưa ẩm là xong. Giáo viên ko cho đáp án vì còn có lớp khác chưa kiểm tra (sợ bị lộ), giáo viên nói nếu ko làm được nữa thì sẽ dùng câu này vào để thi HKII còn nếu muốn biết đáp án thì sẽ đổi 10 con khác trong kì thi HKII (=> ko ai muốn bik đáp án)

Sự tích: Đáng lẽ đây là câu hỏi trên lớp, xây dựng bài là "Kể tên 10 động vật ưa khô?" Thằng bạn ngồi cạnh kể 10 con, giáo viên bảo sai 3 con, cả lớp ko ai tìm được đúng cả 3 con sai => Giáo viên lấy làm đề kiểm tra luôn...!!! :botay:
Ghê nhỉ! Cả khối mà không ai trả lời đúng:)
Nếu theo gợi ý là "một đến hai" con ưa ẩm thì mình cho rằng có Cuốn chiếu (con này thì rõ rồi), và khỉ (con này sống nhờ hái lượm, ở trong rừng => ưa ẩm)
ơ mà sao hay nhỉ, Giáo viên bảo câu trả lời của bạn học sinh kia sai 3 con mà, sao giờ lại gợi ý là 1 - 2 con?

kun4ever

Theo mình nghĩ là Cuốn chiếu và Khỉ là loài ưa ẩm --> còn lại là ưa khô, dị thui
Hi, cách trên cũng có học sinh nói như bạn nhưng vẫn sai ^^ (giáo viên bảo sai sau khi cho cơ hội cuối mỗi tổ chọn lại) :cry:
ơ mà sao hay nhỉ, Giáo viên bảo câu trả lời của bạn học sinh kia sai 3 con mà, sao giờ lại gợi ý là 1 - 2 con?
Ah, cái này do giáo viên có chỉnh sửa đề :ah:
P/S: cái này mà ko kiếm ra thì kì kiểm tra tới nguy mất, sai dù 1 con là mất điểm nguyên câu. Giáo viên ác thật ... >"< :twisted:

:eek: huhuhuh.........

Dù sao cũng Thanks mọi người..... (y) Cám ơn rất nhiều !!! :mrgreen:

kun4ever

Câu Hỏi Kiểm Tra Lớp 9

Theo mình nghĩ là Cuốn chiếu và Khỉ là loài ưa ẩm --> còn lại là ưa khô, dị thui
Hi, cách trên cũng có học sinh nói như bạn nhưng vẫn sai ^^ (giáo viên bảo sai sau khi cho cơ hội cuối mỗi tổ chọn lại) :cry:
Ah, cái này do giáo viên có chỉnh sửa đề :ah:
P/S: cái này mà ko kiếm ra thì kì kiểm tra tới nguy mất, sai dù 1 con là mất điểm nguyên câu. Giáo viên ác thật ... >"< :twisted:

:eek: huhuhuh.........

Dù sao cũng Thanks mọi người..... (y) Cám ơn rất nhiều !!! :mrgreen:

~%~ Câu hỏi như sau:
+Sơn dương
+Lạc đà
+Khỉ
+Voi
+Cuốn chiếu
+Thằn lằn
+Kỳ nhông
+Nhện
+Rắn hổ mang
+Sư tử

Chỉ có cuốn chiếu, sống trong lớp thảm mục là loài ưa ẩm thôi

Yumi

Member
mình nghĩ ngoài cuốn chiếu ra thì nhện cũng là loài ưa ẩm(chúng thích nghi với điều kiện nóng và ẩm)

~%~ Câu hỏi như sau:
+Sơn dương
+Lạc đà
+Khỉ
+Voi
+Cuốn chiếu
+Thằn lằn
+Kỳ nhông
+Nhện
+Rắn hổ mang
+Sư tử

Mình nghĩ giáo viên của bạn chỉ dựa vào cảm tính để phân loại động vật ưa khô và động vật ưa ẩm. Trong các lớp động vật có xương sống thì chỉ có bò sát là nhóm thích nghi nhất với điều kiện khô hạn, như vậy trong 10 con vật kể trên chỉ có 3 con ưa khô là thằn lằn, kỳ nhông và hổ mang

Inuyasha

Member
mình nghĩ ngoài cuốn chiếu ra thì nhện cũng là loài ưa ẩm(chúng thích nghi với điều kiện nóng và ẩm)
không phải loài sống ở môi trường"nóng ẩm" là loài ưa ẩm đâu bạn ! vì đây là kiến thức địa lý đơn giản mà,nóng+ ẩm => mưa nhiều !!! ha ha.có gì sai không nhỉ !!!:???:

Inuyasha

Member
Mình nghĩ giáo viên của bạn chỉ dựa vào cảm tính để phân loại động vật ưa khô và động vật ưa ẩm. Trong các lớp động vật có xương sống thì chỉ có bò sát là nhóm thích nghi nhất với điều kiện khô hạn, như vậy trong 10 con vật kể trên chỉ có 3 con ưa khô là thằn lằn, kỳ nhông và hổ mang
,
sao bạn lại nghĩ 1 giáo viên lại dựa vào cảm tính để ra đề và chấm bài của 1 kỳ kiểm tra được dzậy? cái này tui thấy lạ nè !!! còn đúng như bạn nói ! loài bò sát thích nghi nhất để sống ở môi trường khô hạn,nhưng chỉ là có sự thích nghi tốt nhất thui mà(có nghĩa là có nhiều loài bò sát có thể sống trong sa mạc tốt hơn hầu hết các loài thú thui)! bạn dẫn ý như vậy rùi đưa ra kết luận là 3 con bò sát thì phiến diện quá ! không chấp nhận !!! đợn giản để cho bạn khỏi dài dòng thì bạn giải thích sao về loài lạc đà ?:oops:

Mr Zek

Member
Có trường hợp đặc biệt mà, có phải ai cũng toàn diện hết đâu bạn. Nếu ko thì bạn thử giải thik xem có những con nào?:???::???::???:

,
sao bạn lại nghĩ 1 giáo viên lại dựa vào cảm tính để ra đề và chấm bài của 1 kỳ kiểm tra được dzậy? cái này tui thấy lạ nè !!! còn đúng như bạn nói ! loài bò sát thích nghi nhất để sống ở môi trường khô hạn,nhưng chỉ là có sự thích nghi tốt nhất thui mà(có nghĩa là có nhiều loài bò sát có thể sống trong sa mạc tốt hơn hầu hết các loài thú thui)! bạn dẫn ý như vậy rùi đưa ra kết luận là 3 con bò sát thì phiến diện quá ! không chấp nhận !!! đợn giản để cho bạn khỏi dài dòng thì bạn giải thích sao về loài lạc đà ?:oops:
Tại tui thấy giáo viên này lẩm cẩm quá, lúc thì bảo có 3 con ưa ẩm, lúc lại bảo có 1-2 con ưa ẩm. Mà cái này cũng khó phân loại, đâu có tiêu chuẩn rõ ràng về động vật ưa ẩm và ưa khô. Hơn nữa rắn, nhện, cuốn chiếu... đâu phải chỉ có một loài.

cheatmo1

Member
~%~ Câu hỏi như sau:
+Sơn dương
+Lạc đà
+Khỉ
+Voi
+Cuốn chiếu
+Thằn lằn
+Kỳ nhông
+Nhện
+Rắn hổ mang
+Sư tử

công nhận bài này khó

Facebook