What's new

Câu hỏi triệu năm

HoangtuPOG

Member
từ xa xưa đến nay, từ khi con ng biết suy nghĩ và tự vấn rằng: con ng sống để làm gì? sống để làm chi?
câu hỏi này vào thời xưa dc xem là bài test cuối để đắc đạo (nghe đâu bên đạo Phật thì ai trả lời dc sẽ thành Phật :D)
Vậy hỏi thử: Chúng ta sống để làm gì?
có ng trả lời:
- Chúng ta sống để iu và dc iu (sến)
- sống để chết (u ám)
- sống để "enjoy life" (iu đời nhỉ)
- sống để sống (văn học quá)
- sống để "di truyền nòi giống" (suốt ngày chỉ nghĩ mỗi 1 chuyện :oops:)
Nhưng e thì có câu hỏi gần giống: Sống để làm gì khi mà trái đất sẽ nổ tung(nôm na là tận thế) và all sẽ die :mrgreen:, thì lúc đó mọi suy nghĩ, tình iu, công sức, tật xấu hay ........... sẽ đi vào hư vô.
mọi thứ từ hư vô mà ra rùi sẽ đi lại vào hư vô, thì sống để làm chi trong khi trc sau cũng chết, cũng biến mất
p/s : đọc truyện Tru tiên có nói về vấn đề này, nó kết là thà sống ít năm mà hạnh phúc còn hơn là sống trăm năm bất hạnh
mà trong đó e đọc hoài ko hỉu phần này: đệ tử hỏi sư phụ là chúng ta sống để làm gì rùi cũng die và dc trả lời rằng hãy nhìn mặt trời, lặn vào ngày này và hôm sau nó sẽ mọc lên lại ->cuộc sống là 1 vòng xoay và xoay mãi, nhưng e ko tìm ra lí do :(

Hj bạn này có khả năng thành phật đấy,thấy bạn hiểu khá rõ cái đạo "ní" "sống = chết".hj có khả năng thành phật,thành phật haha đi tu đi bạn mình thấy hợp lí đó,lúc đó thì tha hồ mà ngâm đạo phật nha,lại ko có con cháu ji đỡ phải ngồi lo từ bây giờ.

pioda

Member
thử tưởng tượng mai mình sẽ chết, sẽ tìm ra câu trả lời.
Có lần tôi đã mơ thấy thế, Thật đáng sợ.

HoangtuPOG

Member
mà sao ai cũng sợ chết nhỉ?
chết là 1 phần của sự sống mà, giống như ăn uống thở thui
nhưng tới h em vẫn thắc mắc mỗi câu: sống xong chết thì sống để làm j` cho cực :hum:

HoangtuPOG

Member
ai biết chết ko làm gì dc nhỉ? chẳng qua chúng ta sợ chết là do ng chết ko chịu quay về nói bên thế giới bên kia có gì ko thui :oops:
lỡ bên kia có 1 thế giới hiện đại hơn, hấp dẫn hơn thì sao nhỉ :mrgreen:
mà " sống mình làm được nhiều thứ mà nếu chết mình không làm được", làm "nhiều thứ" xong rùi chết thì cũng có mang theo dc đâu, sau khi chết thì chúng ta chỉ còn là 1 đống thịt đang rữa ra :tutu:, lúc đó ng ta có khen, trao bằng tiến sĩ giáo sư ...... cũng có biết dâu

quiz

Đọc bài này sao thấy bi quan quá .........chúng ta làm việc để cống hiến cho nền văn minh nhân loại để 1 ngày nó trở về số 0 sao :((

:tutu:

HoangtuPOG

Member
chính xác là thế, sống ác, sống tốt, cống hiến, phát minh, phát triển, kiếm tiền, sinh con, nuôi vợ pé :hoanho:, và cuối cùng thiên thạch đụng cái póc vào trái đất or vài tỉ năm nữa sun nở to nuốt kim thủy và trái đất nên cống hiến bây giờ, trc đây và tương lai coi như đem vứt :mrgreen:
điều đáng mừng là: sẽ có 1 "trái đất" mới hình thành và sẽ xuất hiện 1 HoangtuPOG mới :cool::grin:
thui nhìn xa chi cho mệt + bi quan
chúng ta nên học tập các con vật + cây cối vì chúng sống mà vẫn hạnh phúc, vô ưu vô lo, nôm na là ngu = hạnh phúc :mrgreen:

chính xác là thế, sống ác, sống tốt, cống hiến, phát minh, phát triển, kiếm tiền, sinh con, nuôi vợ pé :hoanho:, và cuối cùng thiên thạch đụng cái póc vào trái đất or vài tỉ năm nữa sun nở to nuốt kim thủy và trái đất nên cống hiến bây giờ, trc đây và tương lai coi như đem vứt :mrgreen:
điều đáng mừng là: sẽ có 1 "trái đất" mới hình thành và sẽ xuất hiện 1 HoangtuPOG mới :cool::grin:
thui nhìn xa chi cho mệt + bi quan
chúng ta nên học tập các con vật + cây cối vì chúng sống mà vẫn hạnh phúc, vô ưu vô lo, nôm na là ngu = hạnh phúc :mrgreen:
Cai ban nay ki qua,noi ji ma bi quan vay?Lam cho nguoi khac bi quan theo nay,ghet qua!Toan la nhung thu vo vin,ta cu song cu cong hien di da roi hay nghi sau.Chua lam dc bao nhieu da lo nghi rui.:twisted::twisted:

HoangtuPOG

Member
1 suy nghĩ đơn giản, làm vịc đó để làm gì :mrgreen:
câu này có lẽ trc khi làm việc gì ai cũng đều suy nghĩ mà, em chỉ nghĩ rộng ra thui :)

HoangtuPOG

Member
vậy bố mẹ nuôi xong bố mẹ die, mình lớn lên nuôi con xong die òy cứ thế tới ngày, nc dâng lên , thiên thạch xuống, nủi lửa phun = cả earth chết hết ráo, vậy từ trc đến h mình nuôi con + đi làm để làm chi :mrgreen:

SNOW

Member
vậy bố mẹ nuôi xong bố mẹ die, mình lớn lên nuôi con xong die òy cứ thế tới ngày, nc dâng lên , thiên thạch xuống, nủi lửa phun = cả earth chết hết ráo, vậy từ trc đến h mình nuôi con + đi làm để làm chi :mrgreen:
ghê gớm,đã có con đâu mừ lo vớ vẩn,bít đâu con bạn là thánh gióng,híhí

HoangtuPOG

Member
thánh giống cũng lên dĩa thui, chẳng có ai sống đời hết và cả trái đất, hệ mặt trời cũng thế :eek:

Kailogach

Member
sống ác, sống tốt, cống hiến, phát minh, phát triển, kiếm tiền, sinh con, nuôi vợ pé :hoanho:, và cuối cùng thiên thạch đụng cái póc vào trái đất or vài tỉ năm nữa sun nở to nuốt kim thủy và trái đất nên cống hiến bây giờ, trc đây và tương lai coi như đem vứt :mrgreen:
thích nhất là cái khoản nuôi vợ bé :chuan::chuan::chuan:

uh thì.... cứ coi như là trái đất sẽ nổ tung đi, nhưng lúc đếy thì con người đạt đến trình độ nào rùi :mrgreen: 200 năm trc thì chỉ có chim mới bay đc thui, 200 năm sau người ta đã lên đc cả mặt trăng (mà nghe nói còn gặp đc cả chị Hằng rùi) :mrgreen: Trừ TH, ngày mai sao chổi va vào trái đất hoặc là "tự giết mình trc ngày tận thế" :mrgreen:

Nếu sv, con người chỉ là 1 cục vật chất thui ( kô có kiếp sau), tức là "chỉ có 1 cuộc đời", thế thì càng nên sống để có chết cũng kô "phí cuộc đời", ai thích ăn thì ăn, thích chơi thì chơi, thích nghiên cứu, học tập, cống hiến,... nghiện ngập, tệ nạn thì cứ làm,.... cứ làm sao để kô ảnh hưởng đến người khác & kô phải hối hận trc lúc chết là đc :mrgreen::mrgreen: nếu còn có những con người "vĩ đại" để tìm đường chạy trốn cho con cháu trc "ngày tận thế" thì càng hay chứ sao :mrgreen:

:mrgreen: gần chết mới sợ, mới nghĩ chứ chết rùi thì còn bít cái quái gì nữa :mrgreen:
:botay::botay:

ai biết chết ko làm gì dc nhỉ? chẳng qua chúng ta sợ chết là do ng chết ko chịu quay về nói bên thế giới bên kia có gì ko thui :oops:
lỡ bên kia có 1 thế giới hiện đại hơn, hấp dẫn hơn thì sao nhỉ :mrgreen:
mà " sống mình làm được nhiều thứ mà nếu chết mình không làm được", làm "nhiều thứ" xong rùi chết thì cũng có mang theo dc đâu, sau khi chết thì chúng ta chỉ còn là 1 đống thịt đang rữa ra :tutu:, lúc đó ng ta có khen, trao bằng tiến sĩ giáo sư ...... cũng có biết dâu
:lol::lol::lol:
Nói thế này thà bảo: Thôi, đừng sống làm gì nữa, mau mau đến ngày tận thế rồi mà đi chầu tổ tiên đi:oops::oops::oops:
Chẳng lẽ đứa bé con mới sinh ra lại hét toáng lên "Úi mẹ ơi, mẹ sinh con ra làm gì để một ngày nào đó con phải chết???":eek::eek::eek::lol::lol::lol:

HoangtuPOG

Member
đúng nhỉ, vậy sinh ra làm chi nhỉ??:???:
nhưng mới sinh làm gì mà nói câu rành rọt zậy :mrgreen:, chắc yêu quái quá

Facebook