What's new

Câu hỏi triệu năm

HoangtuPOG

Member
tb sống dai nhất là nơron thần kinh
tb mau die nhất là bạch cầu và tiểu cầu ạ :mrgreen:
all khía cạnh e nói toàn đọc sách ko hà :)
khi mìn die thì thực ra các tb vẫn sống nhưng chúng chỉ sống dc 1 khoảng time nữa thui
vì khi chết thực ra là tim và não or tủy chết -> tim chết, não chết kéo theo ko có dinh dưỡng nuôi -> các tb khác chết vì "đói" :eek:
còn bác nhoc nói vì sao ta tắm hằng ngày thì em ko đồng ý, em 2,3 ngày tắm 1 lần nè :)

theo mình thì bạn Pog giống như đem câu hỏi ra để đánh đố mọi người vậy. Thật ra câu hỏi chỉ có thể trả lời 1 cách tương đối, tuỳ vào nhận thức và cách sống của mỗi người. Nó cũng phụ thuộc vào khía cạnh đang xét, con người, và môn khoa học mà nó dc đặt vào.
vd: theo Sinh học thì con người sinh ra, lớn lên, sống và sinh sản là quy luật để duy trì nòi giống và sinh giới
Theo cách mạng con người sinh ra để áp bức và giải phóng,.....
Nhưng theo xã hội thì con người sinh ra để xây dựng, phát triển thế giới...blah blah

Đại khái là thế. Chứ nếu cứ bắt bí theo kiểu " Mẹ ơi con j đây?" "Con cún" "Con cún là con j?" "là con chó con" "Con chó con là con j?" .....làm sao trả lời dc?
Nếu viết ra lý do để sống thì ko bao h có đủ giấy để viết. và chẳng ai đủ rảnh rỗi để cả đời ngồi suy nghĩ và viết ra lý do mình đang sống. Người nào biết suy nghĩ và làm những việc tốt tức người ấy đang sống. Thậm chí khi học ko còn trên đời nữa. Như Bác Hồ chẳng hạn. Trong lòng mỗi người Bác vẫn đang sống đó thôi.

Ngược lại có những người đang sống nhưng thậm chí ko biết cách để sống. Thế mới đáng tiếc và đáng trách.

Vậy mình thử đặt ra 1 câu hỏi, bạn đang sống hay là đang tồn tại? Mọi người có thể trả lời dc ko?

Nói cho cùng, vẫn có 1 điều mình cho là đúng:
Xuân khứ bách hoa lạc
Xuân đáo bách hoa khai
Sự trục nhãn tiền quá
Lão tùng đầu thượng lai
Mạc vị xuân tàn hoa lạc tận
Ðình tiền tạc dạ nhất chi mai

<Mãn Giác Thiền sư>
:)

nhoc

Member
ặc.Mình nói tắm hàng ngày đó là nói chung chứ bao nhiêu ngày bạn mới tắm thì đó là tuỳ bạn.Còn mình nói ở đây là hằng ngày tb da được làm mới liên tục,ghét của mình đó chưa chắc là do đất bẩn mà là do tb da chết.Bạn có biết đến 80% bụi bẩn trong nhà mình là từ tb da chết ko?

xuanhoai

Member
Sống để làm j`? minh đã từng rât chán nản khi sông trên đời nay ! Nhưng bây giờ thì đã hiểu mục đích sống la` gì rồi !cùng một cây hỏi nhưng cách trả lời của mỗi người la` khác nhau, bởi vì mục đích sống của mổi người la` khác nhau. Bạn hãy thử nghĩ xem mục đích sống của bạn là gì ? Bạn sẽ có câu trả lời ngay thôi:)

HoangtuPOG

Member
sống để chi??
mục đích sống để làm gì khi mà sua này ko ai nhớ cả :mrgreen:
thật ra trc khi em tạo topic này em biết rằng mọi câu trả lời đều đúng (tất nhiên chưa đủ), mỗi ng có 1 câu riêng và tất cả đúng nhưng câu hoàn chỉnh nhất chính là đáp án tổng hợp từ tất cả mọi ng :)

mrsulu

Member
song chang phai la de yeu thuong, de cong hien de uoc mo roi de thanh cong...sao. Song la de khi chet di ta sung suong vi da duoc song va muon mai duoc song.
:???:

Facebook