What's new

Câu hỏi về VSV ,mọi người giúp mình với

ai biết về vấn đề này giúp mình với.(y) nhiều
1. cách tiến hành phương pháp nhuộm Gram.giải thích hiện tượng?
2.cáu tạo thành tế bào vi khuẩn cổ có gì khác với thành tế bào vi khuẩn?

minhanh0213

Member
Cái này nhớ sách Sinh 10 có nói rùi mà. Thôi trả lời luôn cho đỡ mở sách:mrgreen:
1 Phương pháp nhuộm Gram:(cái này mỗi trường dạy 1 kiểu, có thể dùng các chất chất hóa học khác để thay thế nhưng đều theo 1 nguyên tắc)
- Lấy dịch huyền phù vi khuẩn hơ nóng --> nhuộm màu tím (crystal violet) --> Nhuộm dd glugon(hình như có chứa iod) --> Tẩy màu bằng alcohol --> Nhuộm bằng dd fucshin đỏ --> rửa nhẹ bằng nước, hong khô --> quan sát (bằng kính hiển vi)
=> Gram + : màu tím
Gram - : màu đỏ

Giải thích: VK Gram + có thành peptidoglican dày, khi tẩy màu bằng cồn làm co thắt các lỗ trên thành tế bào, làm các tinh thể tím (crystal violet) bị giữ lại --> có màu tím. Còn VK Gram - do thành peptidoglican mỏng nên cồn hòa tan hết phospholipit ở màng TB --> Tinh thể tím thoát ra ngoài sau khi rửa nước và chỉ còn màu đỏ của dd fucshin.

2. Thành vi khuẩn cổ thì mình chỉ biết là nó hình như không có peptidoglical như VK thường mà thay vào đó là Murein hay Pseudomurein jj đó. Còn hình dạng của thành thì không giống như VK thường la hình tròn hay hình bầu dục mà là hình vuông và hình sao (SGK có hình)

Các bác thấy có gì sai thì nói nha, ko biết còn thiếu gì không.

bạn có thể nói rõ về cấu tạo của thành tế bào của hai loại này không?
sách lớp mười không nói về mấy vấn đề này đâu bạn ạ.

minhanh0213

Member
Mình chỉ nhớ cái khác nhau cơ bản giữa 2 loại thành tế bào Vk này là vậy thôi bạn à, còn nếu bạn muốn phân tích khác nhau kĩ hơn thì phải phân tích trong vùng nhân và tế bào chất.

minhanh0213

Member
Một đâu mà một, hai cái khác nhau rành rành, bạn thử tra trên google xem cấu trúc của nó có khác nhau ko ?

minhanh0213

Member
Á quên, sorry bạn nhé, mình nhớ rồi, thành tế bào vi khuẩn cổ cấu tạo bởi mạng lưới Pseudomurein nhá, không phải Murein đâu :).

wind_sky

Member
thanh tb bằng pseudomurein .màng tb :lipit đơn giản có khả nang chịu nhiệt còn nó gồm cái j thi hok nhớ.

MrHanU

Member
cái này có trong sách của thầy Lê Thành Đạt: Sinh Học Vi Sinh Vật(tập 1) đó..................................

MrHanU

Member
Viết là Vi Sinh Vật cổ thì đúng bản chất hơn
VSV Cổ :
1.Thành tế bào có Pseudomurein (ax...Talosaminuroic)
2.Loại Lipit của màng: Liên kết ete,(không có ax béo phân nhánh trong Lipit)
3.mỏng hơn
4.khả năng chịu mặn,ax,nhiệt độ,...nói chung là tốt.
5.it mẫn cảm với kháng sih
Vi Khuẩn:
1.không có
2.este...(có ax béo trong Lipit)
3,Dày hơn
4,nói chung là kém
5,có mẫn cảm mạnh

minhanh0213

Member
cái này có trong sách của thầy Lê Thành Đạt: Sinh Học Vi Sinh Vật(tập 1) đó..................................
Vậy là có tập 2 nữa hả anh, sao em tìm hoài không thấy :sad:. Em chỉ có cuốn Sinh học vi sinh vật có bìa màu tím tím mà cũ rồi không biết có phải không.

MrHanU

Member
Vậy là có tập 2 nữa hả anh, sao em tìm hoài không thấy :sad:. Em chỉ có cuốn Sinh học vi sinh vật có bìa màu tím tím mà cũ rồi không biết có phải không.
tập 2 có mà...quyển đấy hay được học nhất đấy...đấy là giáo trình của đại học,nhưng 1số trường vẫn cho học sinh học( c3 ấy)

Facebook