What's new

Cho em hỏi chút xíu

Năm nay em thi ĐH xong và đậu vào CNTT bên KHTN. Nhưng em không không thích ngành đó nên đã bỏ học và học lại định sang năm thi lại.
Em muốn học khối B, CNSH nhưng hiện tại em bỏ lâu quá nên cũng có quên bài.
Em mạng phép hỏi có ai ở Thủ Đức có thể giúp em ôn tập môn Sinh được không ạ? Nói chính xác là dạy kèm em.
Cho em hỏi thêm là em đã tự ý nghĩ ở trường vậy em lên rút hồ sơ được không? Và sang năm nếu em muốn thi lại vào trường KHTN liệu có được không?

00792

Moderator
:rose: Em có thể lên trường để xin rút hồ sơ nhưng k nêu lý do rút. Sau đó ôn thi & nộp đơn thi với thí sinh tự do như bình thường. Việc học môn Sinh, em cứ xem lại lý thuyết SGK trước rồi tìm ng ôn cũng được. Kiếm bt giải nhiều. Khi thi lại, em có thể thi trường nào tùy ý em, kể cả KHTN! Chúc em thi tốt!

Cảm ơn chị. Đọc SGK thì được ròi nhưng còn bài tập thì em hơi dở. Chị có biết sách nào dạy cặn kẻ hay có ebook thì chia sẽ cho em. Em cảm ơn, chúc chị và gia đình có một cái tết vui vẽ :)

00792

Moderator
Các bước giải bài toán di truyền.
Sau đây là nội dung cơ bản của 1 đề thi:
Nội dung kiến thức chính ở 3 chương:

1. Biến dị - di truyền 17/50 câu.

2. Ứng dụng di truyền học 11/50 câu
3. Tiến hóa 14/50 câu
II. Phần bài tập Sinh
6 dạng bài tập chính, bao gồm:

1. Bài tập biến dị (trọng điểm, 12 câu).

2. Bài tập ứng dụng di truyền học chọn giống.

3. Bài tập di truyền người.

4. Bài tập di truyền học quần thể. (14 câu)

5. Bài tập cơ sở vật chất cơ chế di truyền, các quy luật di truyền.

Không phân ban: 5 câu.

Phân ban: 2 câu
+ Cấp độ phân tử AND, ARN, Protein
+ Cấp độ tế bào: Nhiễm sắc thể
Các quy luật di truyền: Quy luật di truyền của Menđen: Bài toán thuận, bài toán nghịch
Quy luật di truyền bổ sung cho Menđen. Bao gồm:
Di truyền liên kết
Tác động qua lại giữa các gen.
Du truyền giới tính và di truyền liên kết với giới tính.
Di truyền ngoài nhân.

6. Bài tập sinh thái học: xây dựng chuỗi thức ăn, lưới thức ăn trong hệ sinh thái.

Thông thường trong đề thi đại học môn Sinh, phần bài tập chiếm ít hơn lí thuyết, tỉ lệ của hai phần này khoảng 2/8.