What's new

Cho mình hỏi cây này là cây gì ?

Mr Zek

Member
Chắc chắn ko phải đào rùi. Bạn click vào cái ảnh để xem quả của nó nhé!:cool:

Mr Zek

Member
bạn Mr Zek ui,ko phải đào mà là đào tiên,mìnht hấy cũng giống giống đào tiên lắm chứ :mrgreen:
Bạn xem Tây Du Ký chưa nhỉ? Đào tiên cũng giống đào thường nhưng chỉ có cái nó to như đào Trung Quốc bây giờ thui. Cái quả của cây này mình trông giống như quả bưởi ý.

ko đâu,mình thấy cây đào tiên rùi mà,quả đào tiên cũng tròn ,láng và xanh nữa,chỉ có đều alf đạm hơn trong hình

Mr Zek

Member
Chịu thua bạn rùi. Dù sao mình vẫn thấy nó ko phải đào, mà là 1 cái cây j j đó.

ko,theo cảm nhận của m là vậy,vì theo quan sát wa hình thì thân cây của nó và quả của nó đậm chất đào tiên :mrgreen:

huynhnhathuy

Trái này là trái bòng!

Theo tham khảo từ nhiều nguồn, trái này là trái bòng, hay dùng để đá bóng, không ăn được, ảnh chụp tôi chụp trong thành phố Đà Nẵng. Trái này thường trồng ở quê, có lẽ người nhà này đem giống từ quê ra đây trồng. Chính vì không ăn được nên có lẽ ít người trồng loại quả này nên loại này không phổ biến lắm nên nhiều bạn và cả tôi thấy lạ chăng ?

loveless

Member
Ko đúng rồi,tại theo mình biết trái bòng là trái thuộc họ cam quýt,có múi ăn được ,vị thanh ngọt hơn bưởi tính hàn !vỏ dùng trị cảm bạn ơi !:hum:

loveless

Member
Hic,thì nhiều người nói vậy nhưng mà mỗi nơi nhân dân lại nảy ra một cái tên mới cho một cây ,như ở chỗ mình tên lạon xà ngầu hết ,bạn này gửi ảnh lên là mong muốn biết tên khoa học và thật của nó cơ:hum:

cheatmo1

Member
haha, đây là cây lai.Nhưng mình không bít là lai giữa 2 quả nào. Các pạn kém thế.Đào j` mà.....:mrgreen:
Nhìn nhẵn chắc là quả táo. To như bưởi, chắc là từ 2 cây này ( mặc dù là không thế)

Go-dau-tre

Member
Đây là cây đào tiên thuộc họ Quao (Bignoniaceae). Còn đào tiên trong phim TNk là thuộc họ hoa hồng (Roaceae) giống như mận với mơ, đào lông (miền Bắc) vậy. Còn đào (miền Trung )hay roi (miền Bắc) thuộc họ sim (Myrtaceae) lại khác.

MrH

Member
cây này đúng là cây đào tiên .........thường dùng để ngâm rượu uống :cheers::cheers:

00792

Moderator

Đố các bác đây là cây gì? Gợi ý rằng nó mọc ở 1 vùng núi cao, gần dãy Fanxipang, củ của nó rất tốt đc dùng làm thuốc.

Facebook