What's new

Chọn thầy hướng dẫn cho doctoral thesis quan trọng thế nào ?

Túm lại là đồng chí thích làm PhD vì yêu khoa học hay vì thích ở đây kiếm tiền để còn biết mà tư vấn tiếp nào :D.
hè hè câu hỏi rất hay, câu hỏi này cho nhiều người cũng khó trả lời đây,
với mình thì..cả 2, vì:
về khoa học: thì mình cũng đang xem theo project nào thi mình thích hơn, và tất nhiên khi mình thích thì cũng có hứng thú mà làm việc mấy năm với nó.
còn về tiền: thì đối với mình lúc này cũng tối qua trọng, không có tiền là không xong. làm PhD thi chỉ có tập trung làm việc không thể nói chuyện đi kiếm tiền được. có một điều để suy nghĩ về tiền nữa là, khi lam PhD, thì trường,người ta cũng chỉ thường kí hợp đồng làm việc 1 năm một, có đứa mình quen còn kí có 6 tháng, vì thế phải đề phòng mới làm được khoảng 2 năm mà dự án hiết tiền, không kí được thêm hợp đồng, lúc ấy có làm tiếp cho xong dr thesis mà không có tiền thì...teo đời:tutu:, ở trường mình cũng thấy nhiều lab thông báo tìm PhD student chi 1,5 năm, 2 năm..:o
hơn nữa làm PhD thì tiền được trả cũng chỉ đủ sống ( cũng dư tí gọi là ), nên không thể gọi là kiếm tièn khi làm PhD được mà chỉ tính làm sao trả đủ 3 năm để yên tâm học hành là ok rồi. thực trong lòng mình là cũng chỉ nghĩ làm sao được trả đủ 3 năm đề đủ tiền ăn học là ok, còn để kiếm tiề thì mình chưa nghĩ đến trong thời gian đi học.

Pretender

Member
Em thấy làm PhD nhìn chung là chẳng để dành được bao nhiêu đâu :hum:trừ khi sống thật là chắt bóp nhưng như thế thì khổ lắm. PhD ở Đức quanh quanh 1000 là đúng rồi, mà thế là đủ sống, nghỉ lễ đủ đi du lịch, mỗi tuần ăn tiệm 1 lần rồi. Em chưa biết ai ở Đức mà PhD hơn 1500 cả, nếu có chắc cũng là số nhỏ thôi. Bác muốn nhiều tiền thì sang mấy nước be bé bên cạnh ấy, Hà Lan, Bỉ, Thụy Sĩ... trừ thuế vẫn còn trong tay chừng 2000, nhưng mà mức sống lại đắt hơn ở Đức nên tính ra cũng như nhau cả thôi.

Kiếm tiền thì chịu khó đợi sau 3 năm cũng được. Có PhD rồi xin đâu chẳng được.

À, có kế này tặng các bác đang làm PhD mà muốn kiếm thêm tiền: Năm đầu tập trung làm việc, tiết kiệm triệt để, cố giữ được chừng chăm chiệu rồi mang về nhà bỏ vào chứng khoán :mrgreen:, đợt này đang lên đấy ạ, bọn bạn em đã rục rịch đổ tiền về cả rồi. Ai có nhu cầu em giới thiệu đứa bạn cấp 3 đã tốt nghiệp master về phân tích chứng khoán, đang chuẩn bị làm PhD :mrgreen::mrgreen:

Uây, em nhầm topic này với cái postdoc Nhật của bạn Lâm bên kia nói về chuyện tiền nong, sozzy mọi người!

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
Hehe ai nói PhD không kiếm được tiền thế? Nói chung ở Đức với lương PhD mà chịu khó ít đi Disco, nhậu nhẹt thì sống thoải mái mà tiền tiết kiệm được vẫn hơn lương đi làm nghiên cứu ở VN là chắc. À mà không biết ở chỗ khác thế nào chứ chỗ mình mỗi tháng ít nhất 1 lần có party ăn ngon dã man, ngon hơn restaurant nhiều ý:oops:, mà free.

Còn mục tiêu vừa kiếm tiền vừa làm khoa học thì dễ quá còn gì. Dễ lắm ý. Tính cho xem nhé. Cứ cho nhận học bổng thấp thấp độ 1200€ 1 tháng đi.

- Tiền nhà 1 tháng = 250€
- Cả ngày chui trong lab nên không phải mất tiền đi bar, disco gì nhé :D
- Ăn 1 ngày rộng rãi cho 8€, 1 tháng = 240€
- Bảo hiểm độ 100€
- Các phụ phí kiểu như góp tiền sinh nhật... 1 tháng = 100€

Hehe thế là mỗi tháng dư 500€ còn gì. Chú ý đây là tính cho yêu khoa học, cống hiến cho khoa học nhé, không chơi bời nhảy múa du lịch gì cả hihi.

Làm gì bảo hiểm 1 tháng 100. Một năm có mấy trăm chứ mấy.
Túm lại tiêu rộng rãi vẫn tiết kiệm được 500 tháng. Quá xịn!

Sống thế thì uống lắm. Em đã sang được đây là phải tận dụng tối đa. Cuối tuần thì party với anh em VN hoặc go out. Trong tuần thi đi thể thao, bơi, tennis… Tháng đi du lịch 2 lần. Thế mới bõ công. Không sau này cơ hội quay lại không phải là nhiều.

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
Sống thế thì uống lắm. Em đã sang được đây là phải tận dụng tối đa. Cuối tuần thì party với anh em VN hoặc go out. Trong tuần thi đi thể thao, bơi, tennis… Tháng đi du lịch 2 lần. Thế mới bõ công. Không sau này cơ hội quay lại không phải là nhiều.
Hihi cái này tuỳ thuộc ý thích mỗi người, không nên áp đặt. Không phải ai cũng thích đi du lịch. Với lại chịu khó rình conference thì 1 công ba bốn việc :p. Còn party thì đáng mấy mỗi thằng góp 1 ít thì chả khác gì mình tự nấu bình thường, bia rượu thì rẻ hơn cả VN. Thể thao thì tất nhiên là nên chơi nhưng cũng chả đáng là bao, tính vào phí 100€ lặt vặt hàng tháng còn gì. Mà nói chung muốn tiết kiệm tiền thì nên chọn nơi càng hẻo lánh càng tốt :)) Như chỗ mình cinema, disco, party, sport (đá bóng, chạy bộ...) đều tại chỗ hết chả tốn tiền gì cả =)). Mỗi tội hẻo lánh buồn như chấy cắn, có khi cả tuần không được thấy ô tô =))

Pretender

Member
Đồng ý với bạn Lâm! nhưng khoản tháng đi du lịch 2 lần thì máu quá, đỡ không nổi :mrgreen: Mỗi lần đi chơi xa xa ở châu Âu bét nhất cũng phải tiêu 100 cho đi lại ăn uống. Tháng 2 lần là hết luôn tiền nhà rồi :cry: Em chỉ cố gắng mỗi năm đi được vài lần thôi.

@bác Lương: Ở Đức bảo hiểm khoảng 100 thật bác ạ, em là sinh viên mà vẫn đóng gần 70 đồng 1 tháng đấy, mặc dù bảo hiểm của sinh viên chẳng có lợi ích gì cả, thuốc thang vẫn phải trả hết tiền.

Hehe ai nói PhD không kiếm được tiền thế? Nói chung ở Đức với lương PhD mà chịu khó ít đi Disco, nhậu nhẹt thì sống thoải mái mà tiền tiết kiệm được vẫn hơn lương đi làm nghiên cứu ở VN là chắc. À mà không biết ở chỗ khác thế nào chứ chỗ mình mỗi tháng ít nhất 1 lần có party ăn ngon dã man, ngon hơn restaurant nhiều ý:oops:, mà free.

Còn mục tiêu vừa kiếm tiền vừa làm khoa học thì dễ quá còn gì. Dễ lắm ý. Tính cho xem nhé. Cứ cho nhận học bổng thấp thấp độ 1200€ 1 tháng đi.

- Tiền nhà 1 tháng = 250€
- Cả ngày chui trong lab nên không phải mất tiền đi bar, disco gì nhé :D
- Ăn 1 ngày rộng rãi cho 8€, 1 tháng = 240€
- Bảo hiểm độ 100€
- Các phụ phí kiểu như góp tiền sinh nhật... 1 tháng = 100€

Hehe thế là mỗi tháng dư 500€ còn gì. Chú ý đây là tính cho yêu khoa học, cống hiến cho khoa học nhé, không chơi bời nhảy múa du lịch gì cả hihi.
dưới này nếu làm cho thầy luôn thì chỉ 1000 thôi, muốn 1200 thi phải chờ rồi apply mấy chương trình PhD international...
nói chung tiết kiệm thì cũng còn dành dụm được ít
bảo hiểm mà trên 30 tuổi thì trên 100eu
các chi phi phụ thi thang trên 150eu là đi đứt...đấy là phải cực ít đi chơi bời, chỗ đc Hưng thì quá là hẻo lánh nên cũng...chả biết tiêu vào việc gì, chứ cứ ra tp lớn sống thì thấy tiền nó chảy đi ác lắm, nhất là mấy thằng, mấy con Đức lợn, chúng nó cứ nổi máu đi coktail happy hour, thi thoảng restaurant thì thôi rồi, mà cùng họi cùng thuyền, rủ từ chối nhiều quá thì cũng không được, rồi quần áo dày dép...điện thoại..

Xem anh em Hàn cò sống thế nào thì hết than vãn nhé!
sáng 9h có mặt: trưa 12h ăn trưa rồi lên lab, chiều 6 ăn tối lên lab, khuya 1-2h sáng về ngủ, và 7/7.
Tiệc tùng nhậu nhẹt rất "bèo": 1 cân thịt lợn luộc (4 nghìn won) + rau diếp (1 nghìn won) + cô-mắc (sò huyết) (5 nghìn/cân) + 3 chai sô-chu (10 nghìn): đủ cho 4 bợm nhậu + một bơm phá mồi :mrgreen:
Nhìn quanh nhìn quất thì cũng phải nhìn xuống giúp với. Gọi là khổ hơn cả VN :???:

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
sáng 9h có mặt: trưa 12h ăn trưa rồi lên lab, chiều 6 ăn tối lên lab, khuya 1-2h sáng về ngủ, và 7/7.
Tiệc tùng nhậu nhẹt rất "bèo": 1 cân thịt lợn luộc (4 nghìn won) + rau diếp (1 nghìn won) + cô-mắc (sò huyết) (5 nghìn/cân) + 3 chai sô-chu (10 nghìn): đủ cho 4 bợm nhậu + một bơm phá mồi :mrgreen:
Nhìn quanh nhìn quất thì cũng phải nhìn xuống giúp với. Gọi là khổ hơn cả VN :???:
Đúng đúng, thời gian biểu thế mới đúng là làm PhD mà trước đây em tưởng tượng. Ai dè sang đây bị vỡ mộng, làm như hồi còn ở VN mà vẫn bị tiếng là chăm nhất ở đây hic. Nhậu nhẹt chỗ em thì đơn giản lắm, nhất là độ này đang mùa hè hihi, thằng mua thịt lợn, thằng mua thịt gà, thằng mua xúc xích (độ 3€ 1 túi), làm chai vodka độ 10€ nữa rồi ra ngoài trời BBQ thôi. Nhóm bếp thì đã có alcohol của lab hihi.

Pretender

Member
bảo hiểm mà trên 30 tuổi thì trên 100eu..
Bọn bảo hiểm bên này công nhận là nham hiểm, nó rình từng tuổi để mà tăng giá ấy ạ, rồi đủ thứ lý do tạp nham: chưa có con à? tăng tiền bảo hiểm; hơn 22 tuổi rồi à? tăng bảo hiểm; đợi đến 26 tuổi là lại tăng tiếp lần nữa; khủng hoảng kinh tế à? tăng bảo hiểm. Bảo hiểm của em từ hồi sang đến giờ tăng được gấp rưỡi rồi đấy ạ.

các chi phi phụ thi thang trên 150eu là đi đứt...đấy là phải cực ít đi chơi bời, chỗ đc Hưng thì quá là hẻo lánh nên cũng...chả biết tiêu vào việc gì, chứ cứ ra tp lớn sống thì thấy tiền nó chảy đi ác lắm, nhất là mấy thằng, mấy con Đức lợn, chúng nó cứ nổi máu đi coktail happy hour, thi thoảng restaurant thì thôi rồi, mà cùng họi cùng thuyền, rủ từ chối nhiều quá thì cũng không được, rồi quần áo dày dép...điện thoại..
hehe, vụ này giống em, tiền nó cứ chảy đi đâu ý, cuối năm tổng kết thấy đi làm được 1 mớ mà không hiểu sao tài khoản vẫn rỗng tuếch!

trời đất làm gì mà cày như..trâu vạy trời... chỗ em cứ 6 h tối là chuồn hết, thi thoảng thí nghiệm cần ở lại muộn tí thì ở còn không đúng giờ là out, sáng thi 9-10h mới lò dò đến.
làm kiểu bên hàn thế thì....chết, ahf đâys là bắt làm hay mình thích ở lại lab làm thêm thế bác, mà sao phải giam mình thế hả trời ???

Dương Văn Cường

Administrator
Nó bắt thế. Ngay cả tụi SV hàn cũng rất ghét bị đày ải ở lab thời gian buổi tối nhưng không làm gì được.

Lý luận của nó là làm trên lab waiting time là chủ yếu nên nếu làm 8h thì working time thực sự là quá ít. Nó nói cũng có cái đúng :mrgreen:

Muốn theo 1 GS để học hỏi về khoa học thì tốt nhất nên theo ông nào trẻ trẻ, nhất là tầm 35-45 tuổi vì tuổi này GS thường là mới apply được vị trí prof, lab mới xây dựng nên họ có thể trực tiếp làm thí nghiệm, nói chung tầm tuổi này là máu nhất.

Nói chung là tùy, may hơn khôn :nhannho:
máu quá làm hộc máu ra luôn đấy ông bạn ạ!

Nó bắt thế. Ngay cả tụi SV hàn cũng rất ghét bị đày ải ở lab thời gian buổi tối nhưng không làm gì được.

Lý luận của nó là làm trên lab waiting time là chủ yếu nên nếu làm 8h thì working time thực sự là quá ít. Nó nói cũng có cái đúng :mrgreen:
Chả thấy đúng tý nào. PhD đâu phải làm công nhân, waiting time thì có thể đọc tài liệu, xử lý số liệu, facebook etc

nếu được chọn thì hãy chọn topic của Phd study chứ ko nên đặt các ông GS lên bàn cân. Mọi tiêu chuẩn chỉ là tương đối, miễn trên trung bình là tốt rồi. Tiếp đến là nên đến xem môi trường làm việc ở đó, quan hệ và thái độ của các thành viên trong nhóm. Nên nhớ là hàng ngày mình fai sống trong group đó từ 10 đến 14h thậm chí hơn, vậy nên hãy chọn nhóm nhỏ, tình cảm và giúp đỡ lẫn nhau.
Thường thì trước khi chọn GS thì các ứng viên đã phải chọn topic rồi chứ. Hơn nữa, nếu anh đang ở Đức, anh muốn xin qua lab ở Mỹ hay Úc mà lại chẳng quen ai ở đó thì làm sao biết môi trường làm việc và quan hệ đồng nghiệp ở đó thế nào?

Dương Văn Cường

Administrator
Thường thì trước khi chọn GS thì các ứng viên đã phải chọn topic rồi chứ. Hơn nữa, nếu anh đang ở Đức, anh muốn xin qua lab ở Mỹ hay Úc mà lại chẳng quen ai ở đó thì làm sao biết môi trường làm việc và quan hệ đồng nghiệp ở đó thế nào?
Thường các lab hay có ảnh chụp cả nhóm. Xem nếu trong nhóm có vài em xinh xinh thì nhào zô mà tạo quan hệ đồng nghiệp tốt :oops:

Thật ra ở Hàn lâu mới thấy Hàn cò vẫn còn "thơm" mùi bùn đất lắm. Tính ra mới khá giả lên được có độ 20 năm trở lại đây chứ mấy. Thế nên nó giàu chủ yếu là dân nó làm trâu, chứ chưa có những kiểu "ngồi mát ăn bát vàng" như bọn Mẽo, Đức, với các thương hiệu to đùng.

Năm nay ở trường mình có tới hơn 20 chục ông Tây...Đen từ châu Phi sang. Khổ. Tưởng sang Hàn giống sang Mỹ, ai ngờ nó tống vào KTX. Tháng phát cho 300 USD tiêu vặt. Cái thằng Tây Đen phòng mình bảo: tao mà cầm cái bằng và bàn tay không về nước thì bạn bè nó cười vào mặt tao.
Mình ngạc nhiên hỏi nó: tao tưởng dân Phi hầu hết đều không đủ ăn chứ :D

Em thì chưa ở bên Hàn cò nên cũng chẳng biết thế nào, chỉ toàn nghe kể. Có thằng em vừa...mới bỏ của chạy lấy người, nó làm master 2 năm và 1 năm PhD ở Hànnhưng chú chịu không nổi chú chạy qua Đức. Sang đay chú vẫ giữ thói quen oqr lại Lab đến khuya, và cuối tuần vẫ như ngày thường. Hỏi thì chú bảo em cứ quen rồi...nên toàn lên lab làm việc ...1 mình.
Bên này PhD nhận học bổng thường 1350 euro: tiên nhà cỡ 200-250euro, ăn cỡ 150eu, bảo hiểm 50eu, linh tinh 100, tháng bỏ túi cũng cỡ 700-800eu tuy người. Mà Hàn cò giờ thu nhập cũng cao chứ, nếu như theo Bác Lương kể nó trả thế thì hơi thấp thât các bác nhẩy.(hè hè hơi bị bóc lột, nhưng thôi vì con em ..chúng ta mà, có gắng lên các bác) ( hè hè them câu chốt; chon thầy phải chọn cả lương nữa)

---------------
http://diung.de/

Facebook