What's new

Chuẩn bị cho Olympic sinh học 30-4

Cảm ơn bạn Thảo nhiều nha ! Mình sẽ học tập được nhiều cách học từ lời khuyên của bạn. SGK thì mình đã xem hết goài nhưng còn sách  "Sinh của Phillip&Chilton" thì cho mình hỏi 1 tí về quyển sách này nha ! Sách này là sách tiếng anh mà, theo mình biết thì nội dung trong sách này toàn là được điễn đạt bằng tiếng anh kô à ! vậy sao bạn có thể hiểu được ! hay là bạn tự dịch ra rồi học ???
Thảo à ! tuy năm nay sách có đổi mới nhưng mình đã xem nội dung của sách củ lúc năm ngoái và cả sách năm nay rồi, mình thấy nó cũng tương tự như nhau chẳng có gì là khác cả chỉ có đôi nét khác là sách mới có thêm 1 số phần vào thôi nhưng mình cũng thấy nó cũng có những nội dung chính như bạn nói vậy ! rất cảm ơn bạn vì đã cho mình biết được trọng tâm khi thi olympic lớp 10 ! ( cho mình hỏi là phần tế bào có phải là phần các thành phần trong tế bào hay ko  ? VD như là hợp chất vô cơ hợp chất hữu cơ chẳng hạn ! Nếu kô phải thì phần tế bào này nói đến những vấn đề gì ?? )
   Thanks   :roll:  :mrgreen:  :lol:  :p

Thề rửa tay gác kiếm vẫn không nén nổi lòng,nhảy vào giang hồ một phen sóng gió.Xin đưa ra mấy lời bàn :
Khoa học việt nam sẽ đi đâu về đâu nếu gặp những bài viết như của Triều.Nghiêm túc thuần túy chuyên môn là tôn chỉ hoạt đông của diễn đàn,là lẽ sống mà các bậc tiền bối SHVN,các bậc lão thành cách mạng trên SHVN tâm đắc.Những vị già làng trưởng lão ấy gặp những bài viết như vậy sớm về chầu tiên tổ (tức đến ói máu mà chết).Bạn mới lớp 10 chỉ yêu cầu viết đúng tiếng việt thôi mà.
Còn về cái vụ 30/4 tôi khuyên bạn nên từ bỏ ý định ấy đi,lời khuyên của người đi trước.

Huỳnh Như Ngọc Hiển said:
Thề rửa tay gác kiếm vẫn không nén nổi lòng,nhảy vào giang hồ một phen sóng gió.Xin đưa ra mấy lời bàn :
Khoa học việt nam sẽ đi đâu về đâu nếu gặp những bài viết như của Triều.Nghiêm túc thuần túy chuyên môn là tôn chỉ hoạt đông của diễn đàn,là lẽ sống mà các bậc tiền bối SHVN,các bậc lão thành cách mạng trên SHVN tâm đắc.Những vị già làng trưởng lão ấy gặp những bài viết như vậy sớm về chầu tiên tổ (tức đến ói máu mà chết).Bạn mới lớp 10 chỉ yêu cầu viết đúng tiếng việt thôi mà.
Còn về cái vụ 30/4 tôi khuyên bạn nên từ bỏ ý định ấy đi,lời khuyên của người đi trước.
    Anh Hiển ơi !! các vị già làng trưởng lão chưa kịp về chầu tổ tiên thì em đã về trước rồi  :-x ! Đọc xong bài của anh em hơi bị tức á !! Về chuyện viết sai chính tả thì em ko dám cãi nhưng về chuyện thi olympic thì ko có lý nào lại như vậy cả ! Cuộc thi quan trọng nhất của học sinh lớp 10 la` thi olympic ! em đã ko biết mới nhờ đến các anh các chị dạy bảo thêm, anh ko những ko cho em lời khuyên tốt mà còn súi em bỏ í định đó đi ! em chẳng hiểu anh ra sao nữa hay là anh chưa từng được tham gia cuộc thi này nên chưa biết và có hứng thú về nó ?????
     Em mong các anh chị giúp em, cho em lời khuyên chân thành ! còn về lời khuyên của anh Ngọc Hiển thì em rất cảm ơn nhưng ko thể học hỏi được gì từ lời khuyên đó !! :wink:  :!:

Ô lem trời gì đi chăng nữa mà thi trượt đại học thì coi như đi toi. Em hãy tập trung vào học mà thi đại học, còn ?kiến thức SH hiện đại học được tý nào hay tý đấy, vào đh học sau không muộn. Ok ?

Đào Anh Phúc said:
Ô lem trời gì đi chăng nữa mà thi trượt đại học thì coi như đi toi. Em hãy tập trung vào học mà thi đại học, còn  kiến thức SH hiện đại học được tý nào hay tý đấy, vào đh học sau không muộn. Ok ?
Nói như anh Phúc thế là đúng ! Nhưng ở thời hiện đại hóa công nghiệp hóa mình mà ko đi theo những cái hiện đại thì ko thể nào mà đậu đại học được anh à ! Vì chương trình ngày càng đổi mới có thêm nhiều phần mình mà ko theo thì làm sao mà học tốt được và từ từng cuộc thi mình có thể ruốt ra được. nhiều kinh nghiệm cho việc thi đại học ! Nhưng chung quy lại là dù có thi gì đi chăng nữa thì đó cũng là 1 nất thang để mình vươn tới đại học !
? ? ?Em rất cảm ơn lời khuyên của anh Phúc ! ?:roll: ?:) ?:D

Sao em chuẩn bị sớm vậy.
Nhưng như thế cũng ?tốt chứ chẳng sao. Anh có một số điều thế này:
-Em muốn thi gì đi chăng nữa cũng phải nắm vững kiến thức trong sách giáo khoa.
- Sau đó là sử dụng những quyển sách có thể tham khảo được.
- Ứng dụng ?kiến thức đã học vào giải thích các hiện tượng sinh học trong đời sống.
-Tìm quyển Đề thi Olympic sinh học 30-4 để tham khảo và giải thử. :?

Em muốn thi anh nào cấm nổi em,bác Phúc nói đúng không đậu DH thì olempiec gì cũng quăng vào sọt rác.Hãy từ bỏ ý định ấy trước khí quá muộn.Cứ sổ gà ra đá,HS học điên luôn mà chẳng được gì-mượn lời bác nào bên tuổi trẻ online.Hai mục tiêu quan trọng nhất của thi 30/4 là thi DH va thi QG.
Nói chung đề 30/4 toàn những câu học thuộc lòng,toàn lấy từ bộ đề quá nặng tinh toán,mượn lời bác khác bác trên bên tuổi trẻ online,một kì thi đánh đố quá mức,ấy là biểu hiện của bệnh thành tích.Ý kiến của riêng anh,đề trường nào ra trường đó tự giải.
Em muốn thi thì thi QG kìa,hãy tập trung vào thi QG,thi 30/4chỉ có tiếng không có miếng,rất khó đo lường trình độ HS.Một kì thi theo những người từng thi đánh giá không bao giờ muốn thi lại một lần nào nữa.
TRên đây mấy lời tâm huyết ngược bằng em muốn thi coi giới han này
Lớp 10
Tế bào học
-Các bào quan chính của tế bào :màng sinh chất,nhân,mạng nội chất,lục lạp,ti thể,peroxisome,...
-Các quá trình sinh hoá:hô hấp,quang hợp
Ví dụ  câu tào lao sau,đáp án mỗi trường một khác:
nêu cơ chế hô hấp sáng.Chấp em ba đầu sáu tay cũng không làm nổi câu này trong 30 phút
THực vật
-cấu tạo và sinh lý :thoát hơi nước,quang hợp,hô hấp
Di truyền
Di truyền NST,bài tập cơ sở di truyền tế bào
Vi sinh vật hoc
Tài liệu tham khảo
SInh hoc 10-11-12 nâng cao-đỗ mạnh hùng
sinh học -philip,chilton
sinh học,ban KHTN,nguyễn lân dũng,phạm đình thái
Không muốn lạm bàn về kì thi học vẹt đó nữa,chào em.
-------------------------------------------------------------------------------------------
Thi Dh chỉ thi di truyền và sinh thái ,cũng những bài cơ ban giống trong sách BT sinh 11 thôi.Anh đố em kiếm nát đề 30/4 ra một câu về định luật Hacđi van bec

Trương Xuân Đại said:
Sao em chuẩn bị sớm vậy.
Nhưng như thế cũng  tốt chứ chẳng sao. Anh có một số điều thế này:
-Em muốn thi gì đi chăng nữa cũng phải nắm vững kiến thức trong sách giáo khoa.
- Sau đó là sử dụng những quyển sách có thể tham khảo được.
- Ứng dụng  kiến thức đã học vào giải thích các hiện tượng sinh học trong đời sống.
-Tìm quyển Đề thi Olympic sinh học 30-4 để tham khảo và giải thử. :?
Rất cảm ơn vì lời khuyên của anh ! ?:lol: .Em đã mua quyển Olympic sinh học 30-4 rồi ! Em đang tham khảo, những cái đề trong đó em cũng chưa hiểu nhiều câu, nên em chỉ tham khảo những phần câu hỏi theo chuyên đề ở phía sau những đề đó ! ?:oops: ?:roll: ?:lol: ?:mrgreen: !

Huỳnh Như Ngọc Hiển said:
Em muốn thi anh nào cấm nổi em,bác Phúc nói đúng không đậu DH thì olempiec gì cũng quăng vào sọt rác.Hãy từ bỏ ý định ấy trước khí quá muộn.Cứ sổ gà ra đá,HS học điên luôn mà chẳng được gì-mượn lời bác nào bên tuổi trẻ online.Hai mục tiêu quan trọng nhất của thi 30/4 là thi DH va thi QG.
Nói chung đề 30/4 toàn những câu học thuộc lòng,toàn lấy từ bộ đề quá nặng tinh toán,mượn lời bác khác bác trên bên tuổi trẻ online,một kì thi đánh đố quá mức,ấy là biểu hiện của bệnh thành tích.Ý kiến của riêng anh,đề trường nào ra trường đó tự giải.
Em muốn thi thì thi QG kìa,hãy tập trung vào thi QG,thi 30/4chỉ có tiếng không có miếng,rất khó đo lường trình độ HS.Một kì thi theo những người từng thi đánh giá không bao giờ muốn thi lại một lần nào nữa.
TRên đây mấy lời tâm huyết ngược bằng em muốn thi coi giới han này
Lớp 10
Tế bào học
-Các bào quan chính của tế bào :màng sinh chất,nhân,mạng nội chất,lục lạp,ti thể,peroxisome,...
-Các quá trình sinh hoá:hô hấp,quang hợp
Ví dụ  câu tào lao sau,đáp án mỗi trường một khác:
nêu cơ chế hô hấp sáng.Chấp em ba đầu sáu tay cũng không làm nổi câu này trong 30 phút
THực vật
-cấu tạo và sinh lý :thoát hơi nước,quang hợp,hô hấp
Di truyền
Di truyền NST,bài tập cơ sở di truyền tế bào
Vi sinh vật hoc
Tài liệu tham khảo
SInh hoc 10-11-12 nâng cao-đỗ mạnh hùng
sinh học -philip,chilton
sinh học,ban KHTN,nguyễn lân dũng,phạm đình thái
Không muốn lạm bàn về kì thi học vẹt đó nữa,chào em.
-------------------------------------------------------------------------------------------
Thi Dh chỉ thi di truyền và sinh thái ,cũng những bài cơ ban giống trong sách BT sinh 11 thôi.Anh đố em kiếm nát đề 30/4 ra một câu về định luật Hacđi van bec
Anh Ngọc Hiển ơi !! Em cũng rất mong muốn tham dự cuộc thi QG nhưng bây giờ em mới chỉ là học sinh lớp 10 mà em thì chưa biết và chưa từng tham gia cuộc thi nào trên trường THPT nên có hơi lo ! ?:lol: ?EM cảm ơn anh về những lời nói chân thành của anh !
Anh Hiển có thể cho em hỏi 1 điều được ko ?? Quyển sinh học -philip,chilton này diễn đạt bằng tiếng anh ko mà ! Em học tiếng anh ko được tốt cho lắm làm sao mà có thể dịch được hết quyển sách để học được ! Ở chổ em chưa có nhưng em đã nhờ người tìm dùm nhưng họ bảo sách đó toàn tiếng anh ko à ! em ko bít có đúng như zậy ko ? Anh có thể cho em biết được ko ? Em rất cảm ơn anh !!!Mà ở trang chủ của chúng ta ko có ?:lol: ? :mrgreen: ?:D ?:idea:

Anh Cường là anh nào vậy anh ?? Em là thành viên mới nên chưa biết rỏ từng thành viên trong diễn đàn ! nhưng trang web đó là web gì vậy anh ?? ?:wink:

Bạn Triều đã lại vi phạm lỗi ngữ pháp. Không hiểu bạn có ý đùa giỡn với nội quy của diễn đàn hay không? Mặc dù quy tắc của diễn đàn rất thoáng nhưng đây không phải là một diễn đàn giải trí thuần túy như những diễn đàn khác nên đề nghị bạn tôn trọng nội quy: viết đúng ngữ pháp tiếng Việt. Bạn nên kiểm tra lại lỗi chính tả đồng thời cố gắng không dùng các từ chát lóng như: dze, lun... Mong bạn hợp tác. Nếu bạn còn tiếp tục vi phạm tài khoản của bạn sẽ bị treo tạm thời.

http://vietsciences1.free.fr/vietscience/giaokhoa/biology/sinhhocdaicuong/chuong4suquanghop.htm

vẫn vào bình thường mà, có làm sao đâu?

Bạn Triều có thể tham khảo link này:

http://vietsciences1.free.fr/vietscience/giaokhoa/biology/sinhhocdaicuong/

(xin lỗi Hiển nhé :)) )

----------------------------

Bạn Triều down mấy quyển trong này về xem qua (còn bạn ko đọc thì chịu, chả ai giúp được bạn cả)

Về tin học:
http://www.sinhhocvietnam.com/vn/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=1237

Sinh học: (cẩm nang ôn thi đh)
http://www.sinhhocvietnam.com/vn/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=1219

Còn đây để chuẩn bị tinh thần làm sinh viên :D

http://www.sinhhocvietnam.com/vn/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=1440

Chúc bạn may mắn.

Facebook