What's new

Chuẩn độ pipetteman

Ở VN có hay chuẩn độ pipetteman không nhỉ? Tôi để ý nhiều phòng hình như chẳng bao giờ chuẩn độ pipetter thường xuyên thì phải.

viet23ht

Member
Đúng đấy bác, ở một số nơi thì tự sửa như đảo chiều gioăng của pipet, một số nơi thì thuê hãng sửa, đa số là để nó "téc" luôn, lấy cái dự phòng thay vì thằng này quá bền. Khó nhất của việc bảo dưỡng có lẽ là loại "mỡ" bôi trơn đặc chủng.:bithuong::bithuong:

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
Đúng đấy bác, ở một số nơi thì tự sửa như đảo chiều gioăng của pipet, một số nơi thì thuê hãng sửa, đa số là để nó "téc" luôn, lấy cái dự phòng thay vì thằng này quá bền. Khó nhất của việc bảo dưỡng có lẽ là loại "mỡ" bôi trơn đặc chủng.:bithuong::bithuong:
Mấy ông bán pipet toàn ăn trộm mỡ đó thôi:twisted::twisted::twisted::twisted:. Bình thường bao giờ mua mới pipet nó cũng có mỡ đi kèm. Tiện thể ai cần mỡ bôi trơn piept thì hô 1 tiếng, sắp tới tôi mang về cho.

Dương Văn Cường

Administrator
Có 1 nguyên tắc nho nhỏ mà ở nhà mình "quên", đó là sau khi dùng pipet xong phải vặn nó về thể tích tối đa. Làm thế pipet sẽ sống được lâu hơn.

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
Có 1 nguyên tắc nho nhỏ mà ở nhà mình "quên", đó là sau khi dùng pipet xong phải vặn nó về thể tích tối đa. Làm thế pipet sẽ sống được lâu hơn.
Không phải quên đâu mà là lười. Dạy đệ tử như vậy nhưng chả bao giờ mình làm thế cả, mà cũng chưa thấy ai làm thế :oops:.

Pretender

Member
:hum: ô thế à?? cái này mình mới biết lần đầu, cũng chưa nghe ai dạy bao giờ. Học mấy năm rồi mới phải chỉnh pipet đúng 1 lần:mrgreen:

hè hè nói chung là việc chỉnh pipet về thể tích tối đa....thì hầu như không ai làm cả...nên cũng chẳng ai dặn ai cái đấy, đấy chỉ là khuyến cáo của nhà sx...chứ các cụ cũng bảo hỏng thì lại viết giấy dặt mua đưa cho phòng vật tư...
..mình có nghe dặn là dùng xong máy vortex thi cho nó về số không nếu như không dùng chế độ auto , không lại làm văng mẫu người sau....

Đúng vậy. Mỡ được cho vào một cái eppendorf. Nhưng có lẽ xài nhiều sẽ hết nhanh. Hưng cố mang khoảng vài cân về cho anh em nhờ :mrgreen:
Không biết mọi người chuẩn thế nào. Nhỏ một giọt nước vào cân tiểu ly và xem trọng lượng có bằng thể tích không à?

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
Đúng vậy. Mỡ được cho vào một cái eppendorf. Nhưng có lẽ xài nhiều sẽ hết nhanh. Hưng cố mang khoảng vài cân về cho anh em nhờ :mrgreen:
Không biết mọi người chuẩn thế nào. Nhỏ một giọt nước vào cân tiểu ly và xem trọng lượng có bằng thể tích không à?
Kiếm nước deion, rồi chỉnh pipet với các mức thể tích khác nhau để hút nước này và cho lên cân như bác Lương nói là đúng rồi.

viet23ht

Member
KeKe, Hưng mang cho anh vài lạng mỡ nhé, bán kiếm tiền uống bia nhoè ...
Chuẩn độ thì dùng cái mới chuẩn cái cũ là nhanh không ấy mà ...:cheers:

Pretender

Member
Không chừng lại nảy sinh thêm cần phải chuẩn độ thêm cân tiểu ly nữa thì phải!:oops:
Ơ thì đúng là thế mà, bạn DA cười cợt cái gì.:oops: Hôm trước lần đầu tiên fải chuẩn pipet, ông thầy bảo nhớ chuẩn cả cân nữa nhưng chả đứa nào thèm làm, ông ý đứng nhìn rồi cũng thôi luôn:mrgreen:

ối gờii ơi, đồng chí Hưng thấy bạn nói nhầm không sửa còn ngồi đấy cười ,hôm sau thấy bạn nói sai thì lên tiếng đừng ngồi cười.. hè hè .. nói nhầm, không phải máy vortex mà là mấy "khuấy từ"...
tại sao mọi người lại quan tâm đến vìệc điều chỉnh pipet thế nhỉ , có thây ai trong này la BTA hay là làm phòng kỹ thuật đâu.
lúc sáng mình có hỏi mấy ông thầy bà cô trong lab của mình, là ai chịu trách nhiệm điều chỉnh mấy móc dụng cụ , kể cả pipet thì nghe mấy ông bà ấy nói đấy là thuộc trách nhiệm của phòng kỹ thuật, hay nhưng phòng kiểm tra được ký hợp đồng dài hạn..mỗi dụng cụ đều được dán tấm tem nhỏ có bấm lỗ tháng năm của đợt kiểm tra tiếp theo... các nghiên cứu viên không chịu trách nhiệm về các vấn đề ky thuất !!!!!!
??? không bao việc như thế có tót không nhỉ ???:dapchet:

Pretender

Member
ôi bạn Dũng sửa chậm quá, làm tớ tưởng thật, tớ thề!!! Hôm nay vào lab còn kể lung tung là có 1 bạn vui tính lắm, dặn dò mọi người phải tắt vortex đi làm thiên hạ cười tung cả lab (tại vì lúc đấy con bé bên cạnh định đi về mà ko tắt vortex) :oops:

Ho Huu Tho

Member
Cái nguyên tắc này có vẻ không đúng thì phải, mặc dù mình đã có vài lần nghe nói đến. Không bị bạn có thể đưa ra nguồn tin cậy về hướng dẫn này được không?

Ho Huu Tho

Member
Kiếm nước deion, rồi chỉnh pipet với các mức thể tích khác nhau để hút nước này và cho lên cân như bác Lương nói là đúng rồi.
Nếu mình nhớ không nhầm thì cái cách này chỉ áp dụng để hiệu chỉnh được pipet 1 ml thôi, với điều kiện là phải dùng cân 4 số thì phải. Với các pipet nhỏ hơn thì cần phải dùng cân nhiều số hơn mới được, nhưng loại cân này ở nhà mình không sẵn đâu.

voh5

Member
Nếu mình nhớ không nhầm thì cái cách này chỉ áp dụng để hiệu chỉnh được pipet 1 ml thôi, với điều kiện là phải dùng cân 4 số thì phải. Với các pipet nhỏ hơn thì cần phải dùng cân nhiều số hơn mới được, nhưng loại cân này ở nhà mình không sẵn đâu.
Uhm, cái này thì em cũng khong rõ lắm, nhưng nguyên tắc kiểm tra của nó đúng là dùng cân thật. Hiểu nôm na thì là 1ml H2O tinh khiết = 1g (đúng khong nhỉ), từ đấy người ta kiểm tra độ chính xác của mình (hút lượng nước bằng pipette >>> cân khối lượng của lượng nước đấy).
Nhưng mà, nói thì đơn giản thế, nghĩa là như các bác hiểu thì nó sẽ là phát hiện thôi. Còn kỹ thuật tiến hành để chỉnh sửa thì khác hẳn. Đừng nghĩ là chi có nước, có cân. Nói đơn giản như phòng kín để cân cũng khó trang bị, chưa kể cân (6 số chẳng hạn) hay phần mềm của nó cùng với nguyên lý hoạt động/chỉnh sửa pit-tông của từng loại pipette nữa thì pahir (gọi là của từng hãng thì cách tiến hành có thể riêng).
Bác Hưng nói là bị ăn cắp mỡ, có mà khách hàng tự ăn căp ấy! :D:D Em đi bán pipette, cung cấp nguyên bộ,nhưng có 2 cái khhachs hàng luôn cất theo hộp (và vất đi) là cái tool để mở lower part và cái món mỡ-rán-gà như bác nói! Nói chung là do ít để ý và vất đi thôi!

Món này có anh kỹ sư bên em làm được, nếu ai cần hiệu chỉnh pipette có thể ới em qua email (voconghuan@gmail.com) hay gọi (0983.259.233) nhé.

Facebook