What's new

Chuyện đi làm part-time của bio graduate students

Dương Văn Cường

Administrator
Anh em cho hỏi là có ai làm trong lab mà có thể đi làm part-time được không?

Ở Hàn cò thì: No
Lý do: Thời gian từ sáng đến đêm ngồi ở lab cả.

Ở các nước khác thì sao nhỉ?

Hơ hơ, chỗ tui làm nhàn lắm, mỗi tội lười với lại ở xa trung tâm quá không đi làm part time được thôi.
hè hè chỗ dc Hưng ở dorf thì vắng vẻ quá...với lại trung tâm ấy trả..khá thế nên ở nhà ngủ cho nó đã làm thêm làm gì.
ở chỗ tui thì thấy cũng có một số việc làm part time đúng chuyên môn luôn, tui đang là student nên vẫn tranh thủ đi làm part time được, tui đang làm assitant cho 1 project về Biochip của một viện trong Uni, vừa đi làm kiếm thêm tiền ăn học lại vừa học thêm được nhiều cái mình chưa được biết và luyện thêm tay nghề nhiều cái mình đã làm. tui thấy làm thêm part time trong labor về bio thì đúng lợi cả đôi đường. nếu là PhD mà sắp xếp thời gian tui nghĩ là cũng đi làm được , và tốt nhất tìm cái viện hay trung tâm nào gần gần làm tháng khoảng 20h đến 40h thì cũng ok, có thêm chút tiền.
chỗ tui là assitant nếu còn lá sv thì 7,70 euro/h, nếu có bachelor rồi thì 10,80eu/h còn có Master rồi thì...không biết nhưng có lẽ cũng là..10,80eu/h:cheers: để mai đi hỏi lại xem

Với các hoạt động ngoài giờ làm như thể thao, văn hóa, hội SV ở bên Pháp thì em chẳng nghĩ đến việc đi làm thêm.
Thế bên Đức lương sinh viên PhD là bao nhiêu vậy anh Hưng?

Hehehe ở Nga thì kiểu như bọn em ngoài ở lab thì cũng đi làm thêm ;)) ko thì chết đói. Mà lương thấp tè :D Thấp như ở VN :p

Với các hoạt động ngoài giờ làm như thể thao, văn hóa, hội SV ở bên Pháp thì em chẳng nghĩ đến việc đi làm thêm.
Thế bên Đức lương sinh viên PhD là bao nhiêu vậy anh Hưng?
cái này thì dao động từ 800 đến cỡ 1200 thậm chí 1400 euro.
cái này thì tùy thuộc và mình làm ở đâu và được trả theo cách nào.
nếu trả theo dạng học bổng thì thường cao, trên 1000eu, thường 1200eu trở lên
còn nếu trả theo hợp đồng lao động thì tụt....xuống ít hơn thường dưới 1000, thậm chí còn có 800eu, nhưng phần lớ là cũng chỉ 900-1000eu.

sướng nhất là những đòng chí học kỹ thuật, mấy dc vietnam ở chỗ mình học chế tạo máy, điện tử học xxong master ra đi làm lương net cầm tay 1700-2000eoro ( lương chưa trừ thuế khoảng gần 4000eu), mà học xong là thường xin việc được luôn ở Đức,
còn sv Bio thì đức hay người nước ngoài thì 10 đứa học xong có đến 8 đứa phải làm tiếp PhD( không làm thì ko có tiền và cũng chẳng biết ..làm gì) thậm chí là cả 10,..vì xin việc hơi...bị khó, chỉ trừ vài chú Đức phát biểu là không thích suốt ngày chúi mũi trong labor nên mới không làm tiếp PhD mà bỏ ..đi lính ( đi Afghanistan lương tháng 7000eu) hoặc ở nhà ..chơi.:cuta:

Thời buổi khủng hoảng hiện nay thì phải may mắn mới có công việc tốt và phát triển được, còn đúng là tùy ngành thì cơ hội khác nhau. Tự nhiên trước đây lao đầu vào CNSH, bây giờ thấy hay thì có hay nhưng hơi đói.

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
cái này thì dao động từ 800 đến cỡ 1200 thậm chí 1400 euro.
cái này thì tùy thuộc và mình làm ở đâu và được trả theo cách nào.
nếu trả theo dạng học bổng thì thường cao, trên 1000eu, thường 1200eu trở lên
còn nếu trả theo hợp đồng lao động thì tụt....xuống ít hơn thường dưới 1000, thậm chí còn có 800eu, nhưng phần lớ là cũng chỉ 900-1000eu.
:cuta:
Đồng chí Dũng nói hơi oan uổng nhé. Học bổng thì đúng rồi, à mà tự nhiên diện học bổng lại mới đượng tăng tiền hihi. Còn lương 900-1000€ là lương sau thuế nhé, trước thuế thì cao hơn học bổng, thường ở mức 1400€. Nói chung ai sang Đức mà được chọn thì nên nhận trả lương vì:

- Lương sẽ được tăng dần từng năm, học bổng thì không.
- Nhận lương thì các dịp lễ tết được thưởng thêm, có tháng lương 13 chẳng hạn.
- Cho dù có bị trừ thuế thì sau này khi về VN cũng đòi lại được thuế đấy
- Nếu nhận lương đóng thuế 3 năm, xong PhD lại làm tiếp PostDoc bên này 2 năm cho thành tổng cộng 5 năm đóng thuế đầy đủ thì có thuể xin permanant VISA
- Nhận lương thì các quyền lợi về mặt bảo vệ lao động cao hơn nhiều. Đơn cử là nếu nhận học bổng mà sếp ghét thì có thể sa thải mình ngay lập tức. Nhưng nếu nhận lương thì sếp phải thông qua công đoàn, công đoàn không đồng ý thì đố sếp cũng không đuổi được hihi.

Facebook