What's new

Công thức tính tỷ lệ kiểu gen

khoihuynhi8

Member
Chào mọi người!

Trong quá trình giải toán, mình rút ra được công thức thế này: Giải sử có n cặp gen dị hợp tự thụ phấn. Thì số tổ hợp mang k gen trội ở F1 là tổ hợp chập k của 2n (2nCk)

Ví dụ trong phép lai: AaBbCcDd x AaBbCcDd, thì số tổ hợp mang 5 gen trội (AABBCcdd; AABbCCDd;... ) là 8C5 = 54.

Thử rất nhiều lần thì thấy công thức đều đúng, nhưng mình vẫn chưa biết cách chứng minh thế nào. Có bạn nào có any idea gì về bài này thì giúp mình với.

Cảm ơn các bạn nhiều :rose:!

dinhhai1308

Member
Vậy bây giờ nếu không phải là tất cả các cặp gen đều dị hợp thì bạn làm như thế nào ( vai trò các cặp alen là khác nhau )
Đây là một trường hợp đặc biệt và có thể dễ dàng chứng mình bằng xác suất tổ hợp toán 11
VD một trường hợp k đặc biệt : AABbCC * AaBbCc ( hoặc bất cứ TH nào ). Ta dễ có không gian mẫu (omega = 2^4 ) giả sử đề tìm sắc xuất xuất hiện 3 alen lặn chẳng hạn thì ta sẽ có 4C1 / (2^4) . Có 4 vị trí chọn một vị trí bất kì mà không quan tâm đến thứ tự ( Ta có đc như vậy bởi vì F1 sẽ luôn là A- -- C- ) .
Áp dụng tương tự bạn có thể áp dụng xác suất hay số tổ hợp cho TH trên
Thân

khoihuynhi8

Member
Vậy bây giờ nếu không phải là tất cả các cặp gen đều dị hợp thì bạn làm như thế nào ( vai trò các cặp alen là khác nhau )
Đây là một trường hợp đặc biệt và có thể dễ dàng chứng mình bằng xác suất tổ hợp toán 11
VD một trường hợp k đặc biệt : AABbCC * AaBbCc ( hoặc bất cứ TH nào ). Ta dễ có không gian mẫu (omega = 2^4 ) giả sử đề tìm sắc xuất xuất hiện 3 alen lặn chẳng hạn thì ta sẽ có 4C1 / (2^4) . Có 4 vị trí chọn một vị trí bất kì mà không quan tâm đến thứ tự ( Ta có đc như vậy bởi vì F1 sẽ luôn là A- -- C- ) .
Áp dụng tương tự bạn có thể áp dụng xác suất hay số tổ hợp cho TH trên
Thân
Cho mình hỏi chút, không gian mẫu là gì và có ý nghĩa gì. Ví dụ bài toán bạn đưa ra, không gian mẫu 2^4 = 16 à, nhưng nó dùng để làm gì mà sao mình ko thấy đề cập. Và tại sao tìm 3 alen lặn lại có tổ hợp 4C1.

Thanks for giải thích!

dinhhai1308

Member
Như thế này bạn nhé ( không gian mẩu theo bên toán đại loại là tất cả các TH hoặc khả năng có thể diễn ra Ở phép lai vd của mình AABbCC * AaBbCcthì con lai F1 sẽ luôn là A- -- C-( Chắc chắn có 2 alen trội rồi ). Còn bốn vị trí còn lại có thể là lặn hoặc trội nên là 2^4 . Đề yêu cầu xuất hiện 3 alen trội thì chọn trong bốn vị trí còn lại một alen trội nữa 4C1 . Chia ra sẽ được xác suất ( Các bài không tính xác suất thì không cần tính không gian mẫu )
Thân

Facebook