What's new

Công thức trong nguyên phân!

CRAZO

Member
Mình không biết sách vở thế nào chứ thử k = 0,1 là thấy đều sai rồi.
K là số lần nguyên phân nó phải nguyên dương chứ ạh.
Công thức đúng là 2n* (2^k - 2)
Cái - 2 là do sau k đợt nguyên phân có 2 TB mang một nửa bộ NST của TB mẹ ban đầu. Vì phải mới hoàn toàn mà.:mrgreen:

Ho Huu Tho

Member
K là số lần nguyên phân nó phải nguyên dương chứ ạh.
Công thức đúng là 2n* (2^k - 2)
Cái - 2 là do sau k đợt nguyên phân có 2 TB mang một nửa bộ NST của TB mẹ ban đầu. Vì phải mới hoàn toàn mà.:mrgreen:
Không đồng ý với Crazo vì: k = 1 cũng không đúng.

steven19vn

Member
Nếu k=1 thì chỉ có 2 tb con được tạo ra thì làm gì có tb mang các NST mới hoàn toàn? Vì thế phần giải thích của CRAZO có thể tham khảo. Nhưng chưa thật sự rõ lắm.
Bạn ào có cách giải thích rõ hơn ko?

Ho Huu Tho

Member
Nếu k=1 thì chỉ có 2 tb con được tạo ra thì làm gì có tb mang các NST mới hoàn toàn? Vì thế phần giải thích của CRAZO có thể tham khảo. Nhưng chưa thật sự rõ lắm.
Bạn ào có cách giải thích rõ hơn ko?
Híc, thế chắc là mình không hiểu được ý nghĩa của chữ mới hoàn toàn ở đây (học dốt Sinh lắm các bạn thông cảm) nên mới sinh ra nói lung tung như thế. Nhờ hai bạn giải thích mình đã hiểu là: số NST đơn mới hoàn toàn do môi trường nội bào cung cấp là tổng số NST đơn bội của các cặp NST tương đồng chỉ bao gồm các NST mới, có trong tất cả các tế bào tạo thành sau nguyên phân, mà không tính các NST đơn mới tạo thành trong các cặp NST tương đồng có 1 NST ban đầu. Không biết mình hiểu như vậy đã đúng chưa.
Nếu đúng thì công thức của steven19vn được giải thích như sau:

- Số NST đơn của tế bào ban đầu là: 2n (1)
- Số tế bào tạo ra sau k lần nguyên phân là: 2^k --> tổng số NST đơn sau nguyên phân là: 2nx2^k (2)
- Do sự phân ly trong nguyên phân trong các tế bào có chứa một NST ban đầu nào đó, thì nó sẽ có một NST tương đồng mới được tạo ra. Cả hai NST này đều không được tính là NST đơn mới hoàn toàn.
- Mặt khác, tổng số NST đơn ban đầu là 2n (xem (1)), nên tổng số NST không phải NST đơn mới hoàn toàn là: 2nx2. (3)
- Từ (2) và (3) ta có: Số NST đơn mới hoàn toàn do môi trường nội bào cung cấp là: 2nx2^k - 2nx2 = 2nx(2^k - 2) (đ.p.c.m).

Nếu được, bạn cho mình hỏi ý nghĩa của việc tính NST đơn mới hoàn toàn là gì được không. Và có công thức tính NST đơn mới mà không có chữ hoàn toàn không?

steven19vn

Member
Thực tế vì mình cũng không biết giải thích vì sao phải -2 nữa. Có cách nào giải thích ngắn gọn mà dễ hiểu hơn ko? Để mình giảng cho HS dễ hiểu

Ho Huu Tho

Member
Thực tế vì mình cũng không biết giải thích vì sao phải -2 nữa. Có cách nào giải thích ngắn gọn mà dễ hiểu hơn ko? Để mình giảng cho HS dễ hiểu
Mình nghĩ là có thể giải thích cho học sinh thế này:
- Câu hỏi 1: Khái niệm NST đơn mới hoàn toàn theo bài ra có nghĩa là gì?
Trả lời: Như mình đã tóm tắt ở trên (nếu sai thì bạn sửa giùm)
- Câu hỏi 2: có mấy nhiễm sắc thể đơn ban đầu?
Trả lời: 2n (gồm n cặp NST tương đồng)
- Câu hỏi 3: Sau khi nguyên phân thì các NST đơn ban đầu có NST tương đồng là mới tạo thành hay ban đầu.
Trả lời: mới tạo thành.
- Câu hỏi 4: Hai NST đơn của cặp NST tương đồng mà có một NST là NST ban đầu có được coi là NST đơn mới hoàn toàn không.
Trả lời: Không (câu hỏi 1)
_ Câu hỏi 5: Vậy số nhiễm sắc thể đơn không phải là đơn mới hoàn toàn là bao nhiêu?
Trả lời:= 2n (là số cặp NST tương đồng không được coi là đơn mới hoàn toàn = tổng số nhiễm sắc thể đơn ban đầu) x 2 (mỗi cặp NST này có 2 NST đơn) = 4n.
- Câu hỏi 6: Tổng số NST đơn sau k lần nguyên phân là bao nhiêu?
Trả lời: =2^k (là số tế bào tạo thành)x2n (số nhiễm sắc thể đơn có trong mỗi tế bào) = 2nx2^k.
- Câu hỏi 7: Vẫy số số NST đơn mới hoàn toàn là bao nhiêu?
Trả lời: = tổng số nhiễm sắc thể đơn - số nhiễm sắc thể không được coi là đơn mới hoàn toàn = 2nx2^k -4n = 2n(2^k-2).
Nếu bạn có khái niệm về nhiễm sắc thể đơn mới hoàn toàn thì post lên đây cho mình với nhé.

steven19vn

Member
Mình hiểu thế này, 1 tế bào mẹ (2n đơn) ban đầu bước vào nguyên phân, ở kì đầu tất cả các NST đơn đều nhân đôi tạo thành các NST kép (2n kép = 2x 2n = 4n) --> có phải số này được xem là các NST không mới hoàn toàn?, nên trong công thức phải trừ 2x2n = 4n?

Ho Huu Tho

Member
Mình hiểu thế này, 1 tế bào mẹ (2n đơn) ban đầu bước vào nguyên phân, ở kì đầu tất cả các NST đơn đều nhân đôi tạo thành các NST kép (2n kép = 2x 2n = 4n) --> có phải số này được xem là các NST không mới hoàn toàn?, nên trong công thức phải trừ 2x2n = 4n?
Cảm ơn thầy giáo đã gợi ý, để sắp tới trò đọc kỹ lại phần nguyên phân rồi mới có thể quay lại câu hỏi này được.

CT tính tổng số NST đơn mới hoàn toàn môi trường nội bào phải cung cấp cho 1 tb mê nguyên phân k lần: 2n.(2^k - 2)
Có bạn nào giúp mình giải thích vì sao phải trừ 2 ko?
Cái này có thể nói như sau để dễ hiểu:
Chẳng hạn ở ruồi giấm, 2n=8
Nếu một tế bào nguyên phân một lần số NST đơn mới hoàn toàn môi trường nội bào phải cung cấp sẽ là 8, tức là 2n(2^k-1)
Nếu một tế bào nguyên phân hai lần số NST đơn mới hoàn toàn môi trường nội bào phải cung cấp sẽ là 24, tức là 2n(2^k-1)
Nếu một tế bào nguyên phân ba lần số NST đơn mới hoàn toàn môi trường nội bào phải cung cấp sẽ là 56, tức là 2n(2^k-1)
Vậy công thức đúng sẽ là 2n(2^k-1) với điều kiện k>=1 bạn à. Thân!

Ho Huu Tho

Member
Nếu một tế bào nguyên phân một lần số NST đơn mới hoàn toàn môi trường nội bào phải cung cấp sẽ là 8, tức là 2n(2^k-1)
Nếu một tế bào nguyên phân hai lần số NST đơn mới hoàn toàn môi trường nội bào phải cung cấp sẽ là 24, tức là 2n(2^k-1)
Nếu một tế bào nguyên phân ba lần số NST đơn mới hoàn toàn môi trường nội bào phải cung cấp sẽ là 56, tức là 2n(2^k-1)
Bạn Huy2 có thể xem lại comment#11 của bạn steven19 ở topic này và cho nhận xét. Mình thấy có lý.

CRAZO

Member
Không đồng ý với Crazo vì: k = 1 cũng không đúng.

Nếu nguyên phân một lần thì sinh ra 2 TB con đều mang một nửa bộ NST của TB mẹ -> số NST mới hoàn toàn = 0.
Đúng rồi đó anh.
Tất cả các sách em đọc từ trước đến nay, sách ôn thi đại học đều viết như thế cả ah:mrgreen:

CRAZO

Member
Nếu được, bạn cho mình hỏi ý nghĩa của việc tính NST đơn mới hoàn toàn là gì được không. Và có công thức tính NST đơn mới mà không có chữ hoàn toàn không?
Ý nghĩa thì em cũng chả biết.:mrgreen:
Còn công thức tính NST tương đương môi trường nội bào cung cấp là
2n*(2^k-1)
Giải thích luôn là: TB mẹ ban đầu chứa 2n NST(không phải là đồ mới) nên phải trừ đi.

CRAZO

Member
Đây là công thức tính số NST tương đương không phải hoàn toàn ah:cry:

Inuyasha

Member
ha ha, mình thấy công thức này có gì khó hiểu đâu ! nhưng mà hình như CT bạn đưa ra sai rùi,CT để tính số NST đơn mới hoàn toàn thì phải là 2.2n.(2^k -1) mới đúng.

Inuyasha

Member
bạn hiểu sai rồi, CT bạn hỏi ở #1 là để tính số NST trong 1 tế bào hoặc của nhiều tế bào qua 1 số lần nguyên phân giống nhau ! CT đó không liên quan chi tiết đến quá trình nguyên phân như bạn tưởng đâu ! chỉ là để xem kết quả sau khi quá trình nguyên phân hoàn thành thui ! ví dụ cho bạn dễ hiểu: 2 NST sau 2 lần nguyên phân cho ra 8 NST tức là 2.2^k, nhưng số NST kép mới hoàn toàn (là mình không tính đến 2 NST ban đầu, tụi nó là hàng thanh lý rùi ^^) thì sẽ là 6 ứng với công thức 2(2^k -1), còn nếu tính số NST đơn mới hoàn toàn thì sẽ là 12 ứng với công thức 2.2(2^k -1) (số 2 đầu tiên là 2 NST ban đầu, số 2 thứ 2 là ta nhân đôi (2^k -1).

có gì không hiểu mong bạn thắc mắc.

CRAZO

Member
ha ha, mình thấy công thức này có gì khó hiểu đâu ! nhưng mà hình như CT bạn đưa ra sai rùi,CT để tính số NST đơn mới hoàn toàn thì phải là 2.2n.(2^k -1) mới đúng.

Tại sao lại phải nhân với 2 vậy bạn?:???:
Bạn đang tính cái chi vậy?

Facebook