What's new

Course Sinh học Đại cương MIT 7.013 (re-open?)

Cao Xuân Hiếu

Administrator
Nguyễn Phương Thảo said:
Tôi muốn tham gia cùng các bạn nhưng học vào 8:00 pm giờ VN (10:00 pm giờ Nhật) nên đành chịu vì giờ này chưa thể xong việc để về nhà được.

Nếu Hiếu cần giúp gì hoặc nếu buổi nào học muộn hơn thì chị sẵn sàng tham gia nhé.
nếu có thể thì chị theo dõi khóa học trên VLOS và tham gia 1 cách offline và hướng dẫn, thảo luận cùng mọi ng cũng được. Chị là khách mời của course nhé.

Bảo cũng tham gia cho đủ tay ?
15. Đặng Quốc Bảo
Bảo có thể tham gia hỗ trợ Minh 1 tay được ko? chắc cũng sẽ vất vả đấy.

Ăn tết thế đủ rùi! Đề nghị ta bắt đầu giới thiệu về khóa học này vào thứ 7 này tức ngày 4/2/2006
chắc chắn ko thể online hôm thứ 7 này vì mọi thành viên chưa hoàn tất quy trình:

1. đăng ký mail group
2. đăng ký nick YM với Minh
3. đăng ký thành viên VLOS
4. thảo luận ở đây là đồng ý hay ko đồng ý về thời gian, hình thức khóa học

Nếu mọi ng hoàn tất quy trình này sớm thì chúng ta có thể bắt đầu vào hôm 18.02. Mọi ng cần chủ động và tích cực hơn, điều này sẽ đỡ vất vả những ng tổ chức khóa học.

I. Có bạn thắc mắc với em về các câu hỏi mà em thỉnh cầu mọi người gửi cho em, xin mọi người gửi cho em càng chi tiết, càng mở và càng nhiều thông tin về các câu hỏi đó thì càng tốt. Làm ơn attach bằng file word hoặc notepad vì máy của em và một số máy khác không đọc trực tiếp được bằng mail của yahoo do bị lỗi font khi gửi qua mail yahoo.

Em xin trả lời như sau:
1. Tin học: Nếu ai không biết các mục tối thiểu này thì để em còn chuẩn bị một số quyển sách cơ bản, dễ hiểu, hoặc tìm các bài thích hợp cho mọi người đọc. Nếu còn thắc mắc về bất cứ điều gì có thể gửi mail cho em hoặc gửi câu hỏi lên VLOS.

2. Trong sinh học thì sở trường của bạn là chuyên ngành nào? Nếu có thể xin cho biết vì sao bạn lại thích chuyên ngành đó và yêu thích nó vì sao, ở điểm nào?

Câu hỏi này nhằm cho biết ưu thế và suy nghĩ của từng người về những cái mình đang theo hoặc sắp sửa theo. Suy nghĩ ra sao sẽ quyết định xu hướng và ưu điểm của mỗi người, thậm chí còn cho biết mức độ phối hợp với người khác ra sao nữa.

3. Kỹ năng thuyết trình và nói trước đám đông của bạn ra sao?

Chúng ta sẽ phải trình bày bằng power point nên ít nhất mỗi nhóm phải có một người có khả năng trình bày lưu loát dễ hiểu. Có thể vài buổi đầu là người đó nhưng các buổi sau sẽ là người khác, vì kỹ năng này rất tốt cho chúng ta sau này khi trình bày ở các hội nghị khoa học, các loại báo cáo trình sếp, báo cáo tổng kết.

4. Khả năng tiếng anh của bạn ra sao?

Đọc thông, viết thạo, hiểu được ý chính của các bài trên các tạp chí chuyên ngành ko? ...

5. Bạn thích kiểu trả bài nào? tuỳ mỗi người

6. Kỹ năng đọc và phân tích các tình huống của bạn ra sao?

Khả năng phát hiện suy luận ra những vấn đề những khúc mắc cần giải quyết, tìm cách giải quyết các tình huống đặt ra thế nào? ...

7. Bạn nghĩ sao về tính hệ thống mối liên quan giữa các ngành sinh học và sự xuyên suốt về nội dung trong khoá học sinh học đại cương này?

Đây là yêu cầu cần đạt được của mọi thành viên sau khi hoàn thành khoá học

8. - Bình thường người khác có đồng ý và thay đổi cách nhìn, ý kiến khi nghe bạn thuyết phục ko?

- Khả năng hợp tác của bạn với người khác ra sao?

Hai câu này cho biết khả năng phối hợp với người khác, mức độ làm việc nhịp nhàng của mỗi nhóm, mỗi thành viên trong nhóm.

Xin mọi người gửi cho em càng nhiều thông tin, càng chi tiết càng tốt vào hộp thư voime7@yahoo.com

Ai chưa add nick của Minh thì làm ơn add hộ vì ở trang shvn có người không để nick yahoo

II. Xin mọi người vào các link sau để xem cụ thể chi tiết về yêu cầu cũng như các bài sẽ học (đừng hỏi lại khi chưa đọc hết mấy cái này)

http://www.thuvienkhoahoc.com/tusach/Lecture:Sinh_học_Đại_cương_MIT_7.013/Thời_gian_biểu

http://ocw.mit.edu/OcwWeb/Biology/7-013Spring-2005/CourseHome/index.htm

http://www.thuvienkhoahoc.com/tusach/Lecture:Sinh_học_Đại_cương_MIT_7.013

III. Xin mọi người biểu quyết về thời gian bắt đầu khoá học:

18-2-2006 hoặc 25 - 2 - 2006 . Dường như mọi người còn bận ăn tết nên không thấy ai biểu quyết cả.

Vì em thấy mọi người dường như chưa hiểu rõ về cách thức tiến hành khoá học.

Ai còn thắc mắc gì hay cần giúp gì thì cứ việc gửi lên đây hoặc VLOS hoặc email cho em (gửi mail làm ơn attach file word, hoặc note pad để tránh trường hợp không đọc được)

IV.
Bảo có thể tham gia hỗ trợ Minh 1 tay được ko? chắc cũng sẽ vất vả đấy.
Bảo đồng ý nhé :D .

Cho dù mọi người có đồng ý hay không đồng ý với bất cứ điều gì thì làm ơn nói hộ một tiếng cho người khác còn biết, chứ toàn im lặng như vậy thì chịu, không biết ý mọi người thế nào mà cũng không rõ là nên làm gì nữa.

Cao Xuân Hiếu

Administrator
Tôi đề xuất là lớp trưởng tổ chức 1 buổi online ko bắt buộc hôm 18.02 để hướng dẫn cho mọi ng hoàn thành thủ tục, tập dược làm việc với mã wiki trước khi lớp khai giảng.

Tôi đề xuất là lớp trưởng tổ chức 1 buổi online ko bắt buộc hôm 18.02 để hướng dẫn cho mọi ng hoàn thành thủ tục, tập dược làm việc với mã wiki trước khi lớp khai giảng.
ok, hẹn mọi người 20 h ngày 18-2 (giờ Việt Nam) nhé.

Ko biết có thể học sớm hơn được ko? ko fải mình "máu chảy về tim" đâu mà giờ đó sợ bận việc đột xuất ở nhà, mình sẽ cố gắng sắp xếp. Học khoảng từ 5pm được ko?

Học khoảng từ 5pm được ko?
Nga thông cảm vì giờ đó mọi người còn phải cơm nước, việc vặt linh tinh trong nhà...
Với lại giờ này thì tiện hơn cho các anh chị ở nước ngoài (không phải tất cả) và phần nhiều các bạn khác nữa :D .

Chết thật! Giờ cơm nước, việc vặt linh tinh trong nhà của mình là tầm 8pm cơ. Thôi, để mình cố gắng vậy! Hix hix! Ah, Minh xem cái file attach trong gmail nha, hình như nó có lỗi đấy, tải về được mà mở ko được.

Chưa sắp xếp chính thức thành viên vào các nhóm. Mọi người có thể thảo luận để chuyển nhóm nếu cần.
--> bao giờ thì thảo luận cái này ạ?
Đăng ký vào mail group
--> như thế nào?

Phần tài liệu khóa học
Các tài liệu liên quan
Life: The Science of Biology liên kết download qua yousendit
--> phải down hết tài liệu về trước khóa học ạ?
Chúng ta vừa khai trương trang portal cho khóa học. Ở đây mọi ng liên lạc dễ dàng và cập nhật thông tin

http://www.thuvienkhoahoc.com/tusach/Portal:MIT_7.013
--> trong khóa học nếu thảo luận là ở đây ạ? phải dùng mã wiki ạ? Em tìm mà không thấy chỗ nào có mã để viết bài trong VLOS ý nhỉ?

Từ thứ 4 đến thứ 7: Các học viên tự tham khảo các kiến thức đã được biên dịch của các nhóm khác để tiếp thu trọn vẹn bài học.
--> sau khi các nhóm dịc thì post lên đâu để các nhóm khác đọc ạ?
Từ thứ 4 đến thứ 7: Mỗi nhóm phải chuẩn bị bài thảo luận của nhóm mình (bằng power point) với những nội dung do nhóm phụ trách và cử người đại diện lên trình bày trước lớp.
--> tức là trong buổi online tiếp theo thì sẽ send file PP cho các nhóm còn lại, rồi ngồi trình bày, ai hỏi thi trả lời ạ? Tất cả đều gủi qua VLOS ???

Cao Xuân Hiếu

Administrator
Lê Ðoàn Thanh Lâm said:
Chưa sắp xếp chính thức thành viên vào các nhóm. Mọi người có thể thảo luận để chuyển nhóm nếu cần.
--> bao giờ thì thảo luận cái này ạ?
bây giờ, tại topic này hoặc tại

http://www.thuvienkhoahoc.com/tusach/Thảo_luận:Lecture:Sinh_học_Đại_cương_MIT_7.013

Đăng ký vào mail group
--> như thế nào?
vào trong website của mail group và đăng ký

Phần tài liệu khóa học
Các tài liệu liên quan
Life: The Science of Biology liên kết download qua yousendit
--> phải down hết tài liệu về trước khóa học ạ?
đúng

Chúng ta vừa khai trương trang portal cho khóa học. Ở đây mọi ng liên lạc dễ dàng và cập nhật thông tin

http://www.thuvienkhoahoc.com/tusach/Portal:MIT_7.013
--> trong khóa học nếu thảo luận là ở đây ạ? phải dùng mã wiki ạ? Em tìm mà không thấy chỗ nào có mã để viết bài trong VLOS ý nhỉ?
hướng dẫn tại đây

http://www.thuvienkhoahoc.com/tusach/VLOS:Chào_mừng_người_mới_đến

Từ thứ 4 đến thứ 7: Các học viên tự tham khảo các kiến thức đã được biên dịch của các nhóm khác để tiếp thu trọn vẹn bài học.
--> sau khi các nhóm dịc thì post lên đâu để các nhóm khác đọc ạ?
viết tại VLOS. Cụ thể là click vào từng chương tương ứng trên mục Thời gian biểu để viết bài.

http://www.thuvienkhoahoc.com/tusach/Lecture:Sinh_học_Đại_cương_MIT_7.013/Thời_gian_biểu

Từ thứ 4 đến thứ 7: Mỗi nhóm phải chuẩn bị bài thảo luận của nhóm mình (bằng power point) với những nội dung do nhóm phụ trách và cử người đại diện lên trình bày trước lớp.
--> tức là trong buổi online tiếp theo thì sẽ send file PP cho các nhóm còn lại, rồi ngồi trình bày, ai hỏi thi trả lời ạ? Tất cả đều gủi qua VLOS ???
[/quote]

Đúng. Các file PPT thì nên save as thành image hoặc pdf rồi sẽ send qua mail group đến từng thành viên.

Còn câu hỏi nào chưa rõ thì hỏi tiếp nhé. Mọi ng cần phải hỏi cụ thể như Lâm để khi bắt đầu là làm việc ngay chứ ko mất thời gian hướng dẫn, giải đáp nữa.

Hoàng Đức Minh said:

Chắc là mình ko tham gia được rồi.

Lê Thị Phương đã viết:
Hoàng Đức Minh đã viết :
Trích dẫn:
Tôi đề xuất là lớp trưởng tổ chức 1 buổi online ko bắt buộc hôm 18.02 để hướng dẫn cho mọi ng hoàn thành thủ tục, tập dược làm việc với mã wiki trước khi lớp khai giảng. ?

Chắc là mình ko tham gia được rồi.
--> không cần tham gia buổi đó cũng được mà, nếu đã nắm chắc các điều để tham gia khóa học rồi thi không cần phải không ạ? Tôi đề nghị Minh sau hôm online đó có thể post lên những điều cần chú ý mà mọi người hay thắc mắc được không nhỉ ?:?:

Minh chia các nhóm trong lớp đi, để mọi người có muốn chuyển thì còn chuyển, tại bây giờ hầu như mọi người chưa biết nhau mà.

Link dl sách đã bị die rồi ..........không biết có ai dl được ko , hay ai co link ?nào khác ko ?

Mình chưa dl được phần nào cả :x

Mà Minh ơi, cậu chia file rồi để file.pdf.002 thì làm sao ai down được, chỉ để abc-002.pdf
Thành thật xin lỗi, vì mình chủ quan là mọi người biết hết rồi (vì đến lúc này chỉ có 6 người gửi thư cho mình, nên mình ko biết được mọi người có ưu thế về cái gì, cái gì chưa biết nên ko thể kèm theo hướng dẫn cụ thể được). Mọi người cứ hỏi, vì không hỏi thì không biết được mắc ở đâu, cần hỗ trợ ở đâu? bằng cách nào? nên :D .

Mình dùng phần mềm splitjoin để cắt ra mà, phần mềm này có sẵn ở trong hộp thư rồi, down về, đổi tên nó lại thành đuôi exe (vì trong hộp thư nó bị rename thành split.exe_rename . Vào phần join của nó ghép lại là xong. Thử vài lần vào vì có thể có lúc ko được (ko hiểu tại sao nữa).

Nếu file đó là 41,3 mb thì ok, nhưng nếu vẫn ko mở được (nó thông báo lỗi damage) thì dùng phần mềm repair file pdf mình để sẵn trong hộp thư đó sửa lại.

Hoặc có thể vào ftp.ngoan.com down về. Phải dùng phần mềm ftp như: cute home ftp, smart ftp, ws ftp, flash ftp... để down. Nếu nó bị đứt kết nối giữa chừng thì vào lại down tiếp nhớ dùng chức năng ?resume của các phần mềm đó. Nếu down về rồi (hơn 41 mb ?thì phải, không nhớ rõ lắm) mà ko mở được thì dùng phần mềm repair file pdf ở hộp thư chung nhé.

Mọi người dùng hộp thư chung lấy cái gì thì forward về hộp thư của riêng bạn để down. Vì hộp thư này để mọi người khác còn vào nữa.