What's new

Cử nhân sinh học dễ kiếm việc làm không?

vinhdangthai

cho em hỏi ngành Sinh học sau này tốt nghiệp ra trường có dễ kiếm việc làm không ạ? và mức lương khoảng bao nhiêu ạ? em đang băn khoăn nên nhờ các anh chị tư vấn giúp em. em xin cảm ơn

orion8x

Member
Không và thấp. Tùy bạn có ráng theo hay kg thôi.
Có điều Sau ĐH bạn có thể nhảy qua nhảy lại các nghành như dược, Y-Sinh học, Bioinformatic (văn bằng 2)...., hoặc thậm chí lấy luôn thạc sỹ kinh tế =)) (ý là sau ĐH nếu chán Sinh quá có thể học master nghành kinh tế).

tuyetlykh

cho em hỏi sau khi học ngành sinh học xong có thể làm việc gì và ở đâu với ạ. chân thành cám ơn!!! ^^

Nchicken

Member
Chuyện vui về kỹ sư CNSH BKHN, sau khi tốt nghiệp 2 năm :p, nhóm mình có 9 người:
- 1 làm CTV chương trình thời sự VTV1
- 1 làm hải quan
- 1 làm sales
- 1 đi buôn ve chai
- 1 chuyển sang học IT
- 1 xuất khẩu lao động sang Hàn
- 1 học tiếp thạc sỹ và tốt nghiệp bằng giỏi --> Đang thất nghiệp
- 1 tiếp tục đi học vì không xin được việc yêu thích ^^^^
Và có duy nhất 1 người đang làm đúng chuyên ngành Kỹ sư sinh học môi trường ;))

hè hè đúng là chuyện vui mà, đừng dọa máy em HS.
Nhóm mình có 7 người:
2 GV cao đẳng
4 GV Đại Học
1 một thằng (này) đang lông bông...nhưng cũng đang sống bằng tiền của ...bio
thực tế cũng không tệ lắm, cứ học , học tốt , đam mê thì sẽ có đất làm ăn.

enzyme

Member
các anh chị cho em hỏi cái này nữa, học lớp cử nhân tài năng trường khtn thì ra làm gì:hum:

Xin việc cũng không dễ nhưng cũng chẳng khó nếu bạn NĂNG TÌM KIẾM. Ở nơi này không phù hợp bạn có thể chuyển nơi khác, không có gì phải than phiền cả. Công việc của chuyên ngành công nghệ sinh học khá nhiều. Lương thì cũng không cao cho lắm ( nói thật 100 % đó, tại đã đi trải nghiệm làm vài nơi rùi, tầm 4 đến 5 t thì ít nhưng 2 đến 3 hoặc 3,5 t thì khá nhiều)
Mà nếu bạn không xin được việc tới năm 2015 thì liên lạc với mình, mình đang có dự án xây dựng một TRUNG TÂM về lĩnh vực công nghệ sinh học ứng dụng.
Chúc bạn luôn vui vẻ

các anh chị cho em hỏi cái này nữa, học lớp cử nhân tài năng trường khtn thì ra làm gì:hum:
bạn đang học CNTN à? Hội này ra trường chả làm được gì đâu, dài lưng tốn vải thôi :D, thời gian sau khi ra trường thì chuồn đi nước ngoài hết cả.

Cell

Xin việc cũng không dễ nhưng cũng chẳng khó nếu bạn NĂNG TÌM KIẾM. Ở nơi này không phù hợp bạn có thể chuyển nơi khác, không có gì phải than phiền cả. Công việc của chuyên ngành công nghệ sinh học khá nhiều. Lương thì cũng không cao cho lắm ( nói thật 100 % đó, tại đã đi trải nghiệm làm vài nơi rùi, tầm 4 đến 5 t thì ít nhưng 2 đến 3 hoặc 3,5 t thì khá nhiều)
Mà nếu bạn không xin được việc tới năm 2015 thì liên lạc với mình, mình đang có dự án xây dựng một TRUNG TÂM về lĩnh vực công nghệ sinh học ứng dụng.
Chúc bạn luôn vui vẻ
Bạn Đ a'. Bạn có dự án gì vậy, thấy háo hức quá, tớ tham gia được không. Mình rất nhiệt huyết về ngành này, và muốn làm một cái gì đó mới mẻ, khác biệt, giúp cho các bạn làm ngành công nghệ sinh học ra trường có việc làm, môi trường tốt để phát triển.

Bạn Đ a'. Bạn có dự án gì vậy, thấy háo hức quá, tớ tham gia được không. Mình rất nhiệt huyết về ngành này, và muốn làm một cái gì đó mới mẻ, khác biệt, giúp cho các bạn làm ngành công nghệ sinh học ra trường có việc làm, môi trường tốt để phát triển.
Mình xin được bí mật. Mình sẽ xây dựng một trung tâm, nhưng mình sẽ đi theo hướng của mình, có trang thiết bị đầy đủ để nghiên cứu và ứng dụng bạn ah.

Thái Nguyên nhà mình cũng đào tạo cnsh mình thấy mọi người thất nghiệp khá nhiều ( hình như có nhiều người coi sinh viên mà đào tạo ở các trường VÙNG CAO, VÙNG TRUNG DU không có năng lực hay sao ý) hic hic. Mình sẽ cho họ biết sự thật ra sao.

Hiện nay thì mình chưa đủ kinh phí, đang cố gắng gom gom trong 2 năm và sau đó xây dựng, sẽ đi từ nhỏ tới lớn. Nhưng sẽ đi vào thực tế cuộc sống chứ không phải liên kết liên doanh hay chỉ trên lý thuyêt như nhiều trung tâm và công ty đang hoạt động về lĩnh vực cnsh.

Người Việt trung tâm Việt. Công nghệ học từ nhiều nguồn ( có chọn lọc).

Mình cũng đã đi làm và định học MÓT của các công ty về cnsh xem họ như thế nào nhưng mình thấy không ổn lắm. Không nâng cao tay nghề thực tế được.

Trân trọng

phongvu

Member
anh Khương nói đúng rồi, hội này có khả năng ngoại ngữ do học bằng tiếng anh, hội này có cái mác đẹp

Facebook