What's new

Cúm Gà giúp tôi với

Có ai biết rõ về cúm gà không? cho mình hỏi mấy câu?
1. Hiện nay cơ chế víu cúm gà xâm nhiễm vào con người như thế nào?
2. Protein nào có thể sử dụng làm vaccine cúm gà? Tại sao?
3. Có mấy loại protein trên vỏ virus?
4. Vaccine cho cúm gà đã tiến đến bước nào?
5. Đã có vaccine cho người chưa? (hình như là chưa!?)
6. Vaccine cho gà dựa trên protein nào? cách tạo ra như thế nào? Cơ chế tác dụng của vaccine này?

Cám ơn mọi người đã đọc tin này

Nguyễn Tiến Đạt said:
Có ai biết rõ về cúm gà không? cho mình hỏi mấy câu?
1. Hiện nay cơ chế víu cúm gà xâm nhiễm vào con người như thế nào?
2. Protein nào có thể sử dụng làm vaccine cúm gà? Tại sao?
3. Có mấy loại protein trên vỏ virus?
4. Vaccine cho cúm gà đã tiến đến bước nào?
5. Đã có vaccine cho người chưa? (hình như là chưa!?)
6. Vaccine cho gà dựa trên protein nào? cách tạo ra như thế nào? Cơ chế tác dụng của vaccine này?

Cám ơn mọi người đã đọc tin này
Tui kô làm về vấn đề này nên kô trả lời được nhưng ?tui có thể tìm giúp tàli iệu, trước khi tui tìm, bạn cho biết bạn đọc tiếng Anh đến mức độ nào? Đủ sức khai thác thông tin từ tài liệu tiếng Anh kô hay chỉ bập bẹ, nếu bập bẹ thì cứ nói nhé, để ?đỡ tốn thời gian của tui và bạn.

Em có thể đọc được tài liệu tiếng Anh. Em rất cần tài liệu về vấn đề này nhưng trên mạng tìm được toàn những vấn đề nói chung chung không đi sâu. Rất mong được sự giúp đỡ của các anh trên diễn đàn.

Tui đưa trước cho em 1 số bài, em đọc lướt qua để tìm những thông tin phổ quát, underline những thông tin cần cho các câu hỏi của em, sau đó từ từ khai thác tiếp.

http://www.yousendit.com/transfer.php?action=download&ufid=71FCAB4D4797D5B9

Tui làm biếng mở ezproxy, anh chị nào rảnh lấy giùm em nó mấy bài sau:

Nature Immunology 7, 449 - 455 (2006)
Published online: 18 April 2006; | doi:10.1038/ni1343
Influenza and the challenge for immunology

Md Med. 2006 Winter;7(1):15-8.
Vaccines to protect humans from pandemic avian influenza strains.

Annu Rev Med. 2006;57:139-54.
Avian flu to human influenza.

Để tui vặt lông xong thằng Springer tui tìm bài tiếp.

Development of adenoviral-vector-based pandemic influenza vaccine against antigenically distinct human H5N1 strains in mice. ?
Lancet. 2006 Feb 11;367(9509):475-81.
Nếu anh Dũng rảnh thì lấy dùm em bài này nha. Em cám ơn nhiều :)

Thật là lạ,với 1 vấn đề rầt hot thế này tưởng rằng sẽ có nhiều người quan tâm, nhưng thất vọng thay khi mà tài liệu đưa lên có 2 người coi (tui là 1). Vấn đề hot còn đã vậy sao đòi nói chuyện (thảo luận) mấy chuyện khác, mà thời gian này đang là hè nghen, kô có ôn thi mà còn vậy, đến mùa thi cử là ...xong luôn.

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
Chắc hot quá nên mọi người sợ bỏng.

Không biết đồng chí Nguyễn Tiến Đạt đã đọc xong chưa và có phản hồi gì không nhỉ?

"Thật là lạ,với 1 vấn đề rầt hot thế này tưởng rằng sẽ có nhiều người quan tâm, nhưng thất vọng thay khi mà tài liệu đưa lên có 2 người coi (tui là 1). Vấn đề hot còn đã vậy sao đòi nói chuyện (thảo luận) mấy chuyện khác, mà thời gian này đang là hè nghen, kô có ôn thi mà còn vậy, đến mùa thi cử là ...xong luôn. "

híc, Bác Dũng nói làm em ngại qúa đi mất, ....em ?thường theo dõi hơn là các thông tin về tình hình bệnh, giáhiệu quả của Vaxin, mức độ và tác động của Virus tới kinh tế ... (nói chung là các thôg tin liên quan tới nghề chăn nuôi gà)
mục đích chính là để phòng bệnh và có thể nuôi tiếp :D...., nhưng cũng đọc để biết thông tin (học các Bác là chính)
:D...

Cám ơn bác Dũng nhìu về những thông tin trên.....

P/S:
nếu bác nhìn thấy các thông tin về "nghành công ngiệp nuôi gà" thì share cho em với :)) ...

Tui chỉ quen ăn gà thôi ví dụ như ăn cơm gà nổi tiếng trong Sài Gòn thì nhớ quán cơm gà Đông Nguyên trong quận 5 hay cơm gà Thượng Hải ngoài quận 3.

ducanh_cns

Virut cúm gia câm có hai kháng nguyên vỏ là:Haemagglutimin(H từ 1-->15)
Neuraminidase (N từ 1--.9)
Trên guyên tắc H5N1 không thể lây từ gà sang người nhưng virut dễ đột bíên lên khi ra moi trường có thể kết hợp với viruts cúm người và lây lan
Hiện nay đã có vacxxn cúm.Việt nam cũng đã chế được vacxin từ chủng H5N1 lấy từ viện nhi.Mẫu được gửi sang ANh phân tích ,họ đã cắt bỏ gưn tổng hợp độc tố rồi gửi lại Việt Nam>Về Việt Nam nó được bất hoạt đé chế Vacxin
Còn nhiều nắm không nói hết đc

Nchicken

Member
Mail của ấy sai rùi kìa! Hì, bọn mình cũng đang làm tiểu luận về H5N1, cậu có quy trình sản xuất vaccine H5N1 cho người không? Cho mình vơi. Mình biết là Việt Nam đã sản xuất thành công vaccine H5N1 cho người và đã thử nghiệm với các tình nguyện viên là sinh viên trường Học viện Quân Y. Cảm ơn bạn nhiều.:please:

ducanh_cns

tui thì đang chế vacxin H5N1 cho gà chứ người thì không đc đông vào vì không đủ điều kiện

Nchicken

Member
Thế thì cũng tốt mà, có người làm về vấn đề này, hỏi dễ hơn rất nhiều. Anh giúp bọn em nhé ( Đang làm vaccine nên em đoán đi làm rồi) Anh cho em cái protocol được không? Hi hi, chi tiết ý :D:please:

Facebook