What's new

Cuộc thi 30/4

@ Bác Phan Hồ Anh Phương:
=> Nếu em nhớ ko nhầm thì năm ngoái Quốc Học(QH) hình như chỉ thứ 13 thôi thì phải.Đương nhiên thứ bậc thay đổi cũng là chuyện bình thường.(trường em cũng lên thứ 7 đấy thôi).Nhưng từ 13 lên thứ 1 thì chẳng phải là một sự trùng hợp kì diệu sao???
? :D nhớ năm ngoái Lê Quý Đôn Đà Nẵng vươn lên thắng cách biệt Lê Hồng Phong với 60 HC (tất cả đều vàng bạc) (trong khi LHP chỉ có 46(hình như vậy ko nhớ lắm)) đã thấy ghê gớm lắm rồi.Năm nay QH còn xuất sắc hơn!!!
? ?Hay nhỉ ,ai muốn nghĩ sao thì tùy...& cũng ko thể bịt miệng thiên hạ được đâu.

? ?Còn em sẽ chống mắt lên nhìn cho rõ sang năm QH tiếp tục thể hiện tài năng của mình hay bị LHP và các trường khác đè bẹp.(& em cũng biết trước là sẽ ntn rùi)

@Bác Bùi Hữu Bến:
=>"Tiêu cực thì ở đâu chẳng có"
?Đương nhiên, chỉ có điều nó ?như thế nào mà thôi
Vd: Kì thi HSG QG ai hỏi : có tiêu cực hay ko? Chẳng thể khẳng định là ko. Nhưng ít nhất thì cũng không phải mắt thấy tai nghe. & em cũng biết được rất nhiều người giỏi hơn và vẫn cố gắng học để đạt được nó bằng chính sức mình.
?Còn một kì thi mà phần thưởng thuộc về người ko xứng đáng với nó & nó trở nên phổ biến trong khi Mọi người đều giả vờ "mắt ko nghe tai ko thấy"... Xin lỗi những bác nào vừa thi Olympic nhé. Nhưng che dấu được ai chứ...
? Có lẽ những điều này chỉ có người trong cuộc mới biết thôi ...Ko thể chấp nhận được.

Nguyễn Hoàng Bảo Kim said:
   Còn em sẽ chống mắt lên nhìn cho rõ sang năm QH tiếp tục thể hiện tài năng của mình hay bị LHP và các trường khác đè bẹp.(& em cũng biết trước là sẽ ntn rùi)

Đương nhiên, chỉ có điều nó  như thế nào mà thôi
Vd: Kì thi HSG QG ai hỏi : có tiêu cực hay ko? Chẳng thể khẳng định là ko. Nhưng ít nhất thì cũng không phải mắt thấy tai nghe. & em cũng biết được rất nhiều người giỏi hơn và vẫn cố gắng học để đạt được nó bằng chính sức mình.
 Còn một kì thi mà phần thưởng thuộc về người ko xứng đáng với nó & nó trở nên phổ biến trong khi Mọi người đều giả vờ "mắt ko nghe tai ko thấy"... Xin lỗi những bác nào vừa thi Olympic nhé. Nhưng che dấu được ai chứ...
  Có lẽ những điều này chỉ có người trong cuộc mới biết thôi ...Ko thể chấp nhận được.
@Nguyễn Hoàng Bảo Kim:
Chị không nói đùa chứ.
? ? ? ? ?Tuy không biết có tiêu cực hay không nhưng đây cũng là một kì thi chọn nhân tài mà.

Lê Văn Thản said:
Nguyễn Hoàng Bảo Kim said:
   Còn em sẽ chống mắt lên nhìn cho rõ sang năm QH tiếp tục thể hiện tài năng của mình hay bị LHP và các trường khác đè bẹp.(& em cũng biết trước là sẽ ntn rùi)

Đương nhiên, chỉ có điều nó  như thế nào mà thôi
 Còn một kì thi mà phần thưởng thuộc về người ko xứng đáng với nó & nó trở nên phổ biến trong khi Mọi người đều giả vờ "mắt ko nghe tai ko thấy"... Xin lỗi những bác nào vừa thi Olympic nhé. Nhưng che dấu được ai chứ...
  Có lẽ những điều này chỉ có người trong cuộc mới biết thôi ...Ko thể chấp nhận được.
@Nguyễn Hoàng Bảo Kim:
Chị không nói đùa chứ.
         Tuy không biết có tiêu cực hay không nhưng đây cũng là một kì thi chọn nhân tài mà.
tốt nhất xem lại định nghĩa nhân tài đi nhá, đừng hiểu vồn vã, rồi tham gia thi cử để thể hiện mình là nhân tài.

Em cũng có coi điểm thi cử đã là tất cả đâu.
? Nhưng mà anh Hiển thử xem, học tài thật nhưng thi vào đại học không may bị điểm kém thì làm sao mà vào nổi.
? Tri thức chỉ thực sự được coi là tri thức khi đó là sự nghiên cứu ra chứ không phải là trí nhớ mà.
:mrgreen:

Đấy là thi cử theo kiểu Việt Nam thôi, chứ còn bên nước ngoài, họ không học nhiều thứ như mình, nhưng những thứ họ học lại thiết yếu hơn. Các câu hỏi của giáo viên đều lý thú, kích thích học sinh tự tìm tòi, mà tất cả các nhân tài đều xuất phát từ con đường tự học (thậm chí nhiều người chưa hề qua trường lớp)

Em nghĩ học chủ yếu là để trang bị cho mình những kiến thức cần thiết để sau này vận dụng vào cuộc sống , hay tìm hiểu về những cái cao hơn ( vì cái gì cũng từ thấp lên cao, từ dễ đến khó mà)
Như những ứng dụng của sinh học vào cuộc sống (chắc em khỏi phải nói ... hì) nếu như kiến thức sinh học căn bản còn chẳng biết thì còn làm được gì nữa.
Nhưng kiến thức thì vô tận không phải ai cũng biết, hay không hiểu và vận dụng được.Chắc vậy cho nên mới cần đến những kì thi.

mọi người trao đổi về kỳ thi Olympic sôi nổi nhỉ nhưng mà sao nghe có vẻ ảm đạm đen tối quá.
nói thật là giờ ?em ?mới biết nó tiêu cực như vậy. ?mọi nguời chắc chắn là như vậy à? Nếu đúng như vậy thì Thật là thất vọng tràn trề!
Nhưng thôi dù sao thì mọi người hãy cứ tin là nguời tài thì không thiếu cơ hội để phát triển,tỏa sáng đâu. Không phải trong nước thì là ngoài nước. Không phải bây giờ thì chắc chắn tương lai.
Hãy cứ cố gắng hết sức mình biết đâu...dù sao sau này cũng không nuối tiếc vì mình đã buông xuôi. ?
?

Bạn Nhung ?nói rất đúng ! Tất nhiên là cũng có một phần số phận theo lời của bạn Thản, song chủ yếu vân xlaf do mình quyết định chứ. :D
Voiứ lại đây là diễn đàn Sinh Học chứ khong phải là nơi cải nhau để đi đến mất tình hữu nghị trên diễn đàn này. Mình nghĩ là không nên nói đến vấn đề này nữa thì hơn!Rồi cũng sẽ có sự giải quyết thỏa đáng mà thôi. :)

Trời ơi!!!!!!!!! đó là kì thi đau bùn chưa từng có , từ bến tre lặn lội ra HUẾ thế mà ra về tay ko !! bữa đó vô làm bài khoẻ lắm !!!!!!! tệ gì thì cũng có huy chương đồng thế mà >>>>>> huy chương chì !!!!!!!!!!! đau bùn quá !!!!!!!! Vấn đề tiêu cựa sẽ ko bao giờ hết khi mà bệng thành tích vẫn còn tồn tại trong các trường >>>> đến bao giờ mới có 1 cuộc thi công bằng đây >>>????? 30/4 chỉ là 1 cuộc thi nhỏ , nếu có tiêu cực thì liệu xem , kì thi QUỐC GIA sẽ ra sao ?????

Trao đổi chéo trong nguyên phân
Thật là một điều ngạc nhiên đối với các nhà di truyền học khi khám phá ra trao đổi chéo cũng có thể xảy ra trong nguyên phân. Một cách ước đoán nó phải xảy ra khi các trình tự NST tương đồng đột nhiên bắt cặp ở  các tế bào sinh sản vô tính chẳng hạn các tế bào cơ thể. Trao đổi chéo nguyên phân khá hiếm, nhưng nó quan trọng đối với một số cơ thể -- ví dụ, một số loại nấm không có chu trình hữu tính sử dụng trao đổi chéo nguyên phân như một nguồn biến dị. Ngoài ra, trong nghiên cứu ung thư ở người, trao đổi chéo nguyên phân được mường tượng khá quan trọng cho phép các đột biến lặn  gây ra ung thư biểu hiện.

Trao đổi chéo nguyên phân chỉ xảy ra trong các tế bào lưỡng bội như các tế bào cơ thể của thể lưỡng bội. (Để nghiên cứu trao đổi chéo nguyên phân ở thể đơn bội, các tế bào lưỡng bội phải được tạo ra một cách nhân tạo)

Quan sát một ví dụ đến từ ruồi giấm liên quan tới những gen liên kết về màu sắc cơ thể (y+=màu nâu; y=màu vàng) và dạng tóc (sn+=thẳng; sn=cháy xém hay quăn). Ruồi là thể lai trans (lệch phía) đối với alen đã nêu (H 5-16)....
Tài liệu tham khảo: Modern Genetic Analysis
http://www.ncbi.nlm.nih.gov/entrez/query.fcgi?cmd=Search&db=books&doptcmdl=GenBookHL&term="mitosis+crossing+over"+AND+mga[book]+AND+110281[uid]&rid=mga.section.683
Wow, lạ quá em chưa nghe bao giờ! ^^ Mấy anh chị có topic riêng về cái vụ Nguyên phân có Trao đổi chéo này không nhỉ? Em đọc bài của anh Hiển cũng chưa tưởng tượng được mấy ^^

Thôi mấy anh chị đừng bàn tán nhiều về tiêu cực gì đó nữa, mất tình đoàn kết quá à -.- ...

Chà Chà !!!!!!!!! vấn đề nguyên phân giảm phân và trao đổi chéo coi thế chứ nó rắc rối lém !!!!!!!!! nhưng trước tiên em cần phải có công thức và sau khi có công thức thì em phải hiểu được cái công thức đó tại sao lại như vậy hay nói cách khác là hiểu cách thành lập !!!!!!!! thế nhớ nó mới lâu . Còn lý thuyết thì chắc chắn phải học thuôc rùi !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
CÁC TÀI LIỆU LIÊN QUAN

1CHUYÊN ĐỀ BỒI DƯỠNG HỌC SINH GIỎI _ VŨ ĐỨC LƯU tập 1
2PHILLIP CHILTON
3 DY TRUYỀN HỌC _ PHẠM THÀNH HỔ
.................

winny

Member
hic đọc xong thấy bức xúc wa nhảy vô nói tí cho hả giận. Mấy bạn đc thi olimpic còn sướng chán. như tui nè bực đến 3 năm rùi vẫn ko nguối. năm đóc trường tu tổ chức kỉ niệm thành lập trường nên ko có kinh phí cho HS đi thi(>>>chuối) thế là làm bọn tui đang ôn thi đc mấy buổi mà phải dừng lại. đã thế còn bị đóng tiền nữa chứ.
vẫn biết thi vẫn có những chuyện mờ ám nh mà một làn đi thi là 1 lần cọ sát, thử cảm giác hồi hộp để sau này có đi thi nh kì thi quan trọng còn đỡ bỡ ngỡ cho nên dù có tiêu cực tui vẫn mún đi(^^)
còn cái vụ mời giáo sư thì.....các thầy cô ở các trường còn dặn HS mình là các tài liệu thầy cô dạy cấm chuyền ra ngoài vì sợ mất bí quyết nghề nghiệp>>>>trường nào cũng chỉ khư khư giữ cho riêng mình nên trường kém thì muôn đời kém nếu mún giỏi lên thì tất nhiên là năng cho GV đi bồi dưỡng, năng mời GS còn nếu ko đủ kinh phí thì .... thế mới bùn chứ nh biết làm sao 1 cây làm chẳng nên non, chẳng ai muốn mình phải chịu thiệt trong cuộc sống,cho nên muốn chia sẻ thì phả nhìu ng cùng chia sẻ, nh trường cùng chia sẻ tuy nhiên ĐIỀU ĐÓ KO BIẾT BAO GIỜ MỚI XẢY RA hix hix em xin hết.:cry:

Facebook