What's new

Dành cho người yêu toán!

maihuongyb

Member
đố các bạn yêu toán bài này nha:cho tam giác abc, AA',BB',CC' đồng quy tại O, A',B',C' thuộc BC, CA, AB. lấy điểm O' nằm trong tam giác A'B'C', AO, BO, CO LẦN LƯỢT cắt B'C', C'A', A'B' tại A'',B'',C''. prove that A'A'',B'B'',C'C''ĐỒNG QUY/
Bài này có trong sách toán nâng cao, mình ngâm 1 tuần mới ra, bạn nào giải được trong chốc lát mình xin bái làm đại sư tổ, còn ai giải được mà lâu hơn thì xin nhận mình làm bạn với nha.
tái phím: mình cũng rất thích học hình nhưng đại lại giỏi hơn
Sao em thấy bài này cứ thế nào ý.:???:
chẳng phải là A'A",B'B",C'C" đã đồng quy tại O rồi sao?:???:
Mà cho điểm O' để làm j?:???:

:sexy:
Sao em thấy bài này cứ thế nào ý.:???:
chẳng phải là A'A",B'B",C'C" đã đồng quy tại O rồi sao?:???:
Mà cho điểm O' để làm j?:???:
ý lộn, mình đánh lộn đề, tại có nhiều phẩy quá nên quên tí mà :mrgreen:sorry sorry:grin:là AO',BO',CO' cắt B'C', C'A', A'B' TẠI A'',B'',C''.GIẢI LẠI ĐI NHA:dance:THỰC RA BÀI NÀY KHÔNG KHÓ NHƯ MÌNH NGHĨ, MÌNH MỚI XEM BÀI GIẢI TRONG SÁCH TRƯỚC KHI POST BÀI NÀY LÊN. MÌNH GIẢI THEO CÁCH PHỨC TẠP QUÁ, ÁP DỤNG MỘT CÁI BỔ ĐỀ NỮA, CÒN TRONG SÁCH THÌ GIẢI ĐƠN GIẢN LẮM

maihuongyb

Member
:sexy:
ý lộn, mình đánh lộn đề, tại có nhiều phẩy quá nên quên tí mà :mrgreen:sorry sorry:grin:là AO',BO',CO' cắt B'C', C'A', A'B' TẠI A'',B'',C''.GIẢI LẠI ĐI NHA:dance:THỰC RA BÀI NÀY KHÔNG KHÓ NHƯ MÌNH NGHĨ, MÌNH MỚI XEM BÀI GIẢI TRONG SÁCH TRƯỚC KHI POST BÀI NÀY LÊN. MÌNH GIẢI THEO CÁCH PHỨC TẠP QUÁ, ÁP DỤNG MỘT CÁI BỔ ĐỀ NỮA, CÒN TRONG SÁCH THÌ GIẢI ĐƠN GIẢN LẮM
.
.

Mà AA’,BB’,CC’ đồng quy nên (1)=-1 (ĐL Ceva)
=> đpcm

:evil:
Em gõ lời giải trong word rồi copy ko đc
chỉ dựa vào ĐL Ceva và sử dụng phương pháp diện tích là ra
trời vậy là bạn giỏi hơn mình lắm luôn đó, nhưng vì bạn xưng em trước nên thôi mình hổng chịu nhận bạn làm đại sư tổ đâu:nhannho:mà bạn giải nhanh vậy chắc mình phải xem lại bản thân quá hu hu hu:cry::cry::cry:
trong sách cũng áp dụng xe va và pp diện tích như bạn vậy, còn trước khi xem giải mình đã áp dụng một cái bổ đề rắc rối để chứng minh tích 3 tỉ lệ đó bằng -1, đúng là điện:evil:

thangthtk

Yêu toán nhưng k có hợp với toán hay sao ý :( cơ bản thì ok nhưng nâng cao thì ngồi giải tèo cả người luôn =)) may quá dạo này mới tìm được nhiều trang web toán pitago.vn hay lắm, hỏi bài là có luôn câu trả lời trong 24h nhé. Ai có nhu cầu thì tham khảo rồi lập nhóm học với mình trong nì =))

Facebook