What's new

Đề xuất xây dựng hệ thống tính điểm thưởng trên SHVN

Đề xuất xây dựng hệ thống tính điểm thưởn

BS Lương ơi, cho tui nói leo 1 chút về phán quyết của BS bên cái topic của tui í, tui hổng có phản đối quyết định của BS về số phận của bài viết hay của toàn bộ topic vì tui có quan tâm đến nội dung của cái topic đó đâu nè nhưng mà bài viết thì bị xóa, còn chủ đề mới có cả khóa và xóa.

Re: Góp ý của góp ý

Cao Xuân Hiếu said:
Mặc dù tôi đã tham khảo và nhận được sự đồng ý của 1 admin khác để quyết định khóa tài khoản của anh Trần Hoàng Dũng trong thời gian 1 tuần (dự kiến từ 18 - 25/09). Tuy nhiên vì anh là 1 thành viên "khai quốc công thần" nên tôi xin thông báo và mong anh dừng thái độ chống phá của mình tại các chủ đề khác nhau trên SHVN để không phải buộc chúng tôi thực hiện quyết định này. Nhóm admin chỉ mong muốn sớm ổn định lại SHVN để dành chỗ cho các thảo luận chuyên môn.[/b]
:lol: Tui làm việc là xét thấy cần hay không cần (cho tui và đối tác trực tiếp) chứ không phải dựa trên mấy cái thông báo ngáo ộp kiểu này. Tui viết tiếng Việt trong sáng đấy chứ?

nhuongnv

Member
Bác Dũng ơi! Mọi người rất tôn trọng bác và biết đến công lao và vai trò của bác đối với diễn đàn. Không hiểu bác có biết đến điều này không? ?:?: ?:?: ?:?: ?:?: ?:?:

Thì tui đã nói rõ là

Tui làm việc là xét thấy cần hay không cần (cho tui và đối tác trực tiếp) chứ không phải dựa trên mấy cái thông báo ngáo ộp
bạn hiểu điều này chứ?

Anh Dũng, forum đang trên đường cải cách. Anh có rất nhiều ý kiến cải cách. Hy vọng anh bỏ qua hiềm khích và bỏ chút thời gian góp ý xây dựng các quy định của diễn đàn.

To BS Lương: Những vấn đề thuộc phạm vi cần cải cách thì tui đã nói sơ lược trong bữa tiệc hôm BS về Huế, nếu có thực quyền BS sẽ tự biến những ý kiến hôm đó của các anh em SG thành hiện thực mà kô cần đến tui đâu.

Tui nhiên tui cũng xin nhắc lại 2 ý quan trọng tui và các anh em nhắc đi nhắc lại:

- Hệ thống thưởng phạt phân minh ipopf chính là một nơi để BS Lương học tập. Anh kô có hệ thống thưởng thì anh đừng nghĩ đến chuyện phạt, sẽ kô ai làm việc cho anh lâu dài được đâu.

- Cần tôn trọng nhau hơn. Anh kô thể bắt người ta tôn trọng quy định và tôn trọng anh khi anh đẻ ra các quy định mà chỉ cần đọc nó người ta biết anh thuộc "tầm cao" nào và bản thân anh hành xử theo kiểu không giống người bình thường.

Thôi, tui nói nhiều lằm về "cải cách cải tổ" SHVN nhiều lắm rồi, chán lắm rồi.

Cám ơn anh Dũng bỏ thời gian góp ý. Đúng là nếu chỉ có phạt thì không được mà cần có thưởng. Theo thiển ý của tôi nếu forum được xây dựng ngày càng có uy tín và chất lượng thì việc thưởng này có thể là mời làm mod và admin chứ không cần phải thưởng sách hay account lấy sách gì cả. Bản thân một người được mời làm mod hoặc admin một diễn đàn uy tín sẽ cảm thấy phần thưởng đó cao hơn nhiều so với những thứ kia.
Để không duy ý chí, trái với mọi diễn đàn khác là nhóm admin và mod đặt ra quy định, tôi đã lập một chủ đề tham khảo ý kiến của các bạn về quy định của diễn đàn.
Hôm nay tôi có tham khảo ý kiến của một số bạn đã từng là thành viên của SHVN, hiện đang giảng dạy tại các trường hoặc đang làm nghiên cứu sinh. Các bạn có nêu lại vấn đề tên thật và các thông tin cá nhân. Mặc dù vấn đề này đã coi như ổn thỏa từ lâu nhưng hôm nay tôi muốn nêu lên lại xem các bạn thành viên có ý kiến như thế nào?

Theo các bạn việc tên thật người thật có làm giảm đi tính "vô danh" và "bình đẳng" trong diễn đàn hay không? Lấy ví dụ nếu một em học sinh nào đó khi bị một người có học vị cao hơn bác bỏ ý kiến thì liệu em đó có đủ can đảm và cảm thấy không bị lép vế khi viết bài tranh cãi lại hay không?

Ngoài ra việc làm thủ tục gia nhập diễn đàn gồm nhiều bước như vậy có làm giảm đi tính mở của diễn đàn hay không? Ví dụ các bạn đọc nước ngoài, các anh chị đang công tác tại những cơ quan mà việc nêu tên thật có thể ảnh hưởng tới vị trí và công việc của họ. Không nói đâu xa: lấy ví dụ anh Phương (anonymous) và gần đây là bạn Hưng trong bài viết này

Ngoài phần thảo luận bài báo và giúp nhau tìm tài liệu. Cái tôi thấy thiếu nhất ở forum này là một ban chuyên gia về các lĩnh vực thực nghiệm. Có thể số câu hỏi đang còn ít vì số thành viên thực sự đang làm thí nghiệm không nhiều nhưng rõ ràng trong số thành viên đang làm nghiên cứu cũng không thấy gửi câu hỏi hay thảo luận gì? Có ai có ý kiến về vấn đề này không nhỉ?

Nguyễn Ngọc Lương said:
Cám ơn anh Dũng bỏ thời gian góp ý. Đúng là nếu chỉ có phạt thì không được mà cần có thưởng. Theo thiển ý của tôi nếu forum được xây dựng ngày càng có uy tín và chất lượng thì việc thưởng này có thể là mời làm mod và admin chứ không cần phải thưởng sách hay account lấy sách gì cả. Bản thân một người được mời làm mod hoặc admin một diễn đàn uy tín sẽ cảm thấy phần thưởng đó cao hơn nhiều so với những thứ kia.
Kô đúng, thưởng kô có nghĩa là cho tài nguyên mà thưởng lại càng kô  fải mời đảm nhận chức vụ chính quyền, điều này giống VN là cứ hễ ai đang là SƯ là Sỹ là mời ra đảm nhận chức vụ hàng chánh ===) xa rời chuyên môn ===) dốt càng dốt thêm.

Thưởng cũng kô có nghĩa là căn cứ lượng bài đăng báo mà bảo ông này giỏi hơn ông kia.

Mà thưởng là xét 1 cách nghiêm túc đến chất lượng bài viết, mức độ đóng góp. Karma point của ipopf là 1 điểm thưởng cực hay, BS Lương nên tham khảo.

Khi có hệ thống điểm thưởng người ta biết anh/chị này đổ chất xám bao nhiêu.
Còn nhìn số bài viết người ta biết anh/chị này nhiều chuyện cỡ nào.

Từ đó mới thấy 1 bà hàng xén nói huyên thuyên thì vĩnh viễn không thể giỏi bằng 1 ông giáo ít nói.

Phạt là từ cảnh cáo đến trừ điểm Karma.

Để không duy ý chí, trái với mọi diễn đàn khác là nhóm admin và mod đặt ra quy định, tôi đã lập một chủ đề tham khảo ý kiến của các bạn về quy định của diễn đàn.
Hôm nay tôi có tham khảo ý kiến của một số bạn đã từng là thành viên của SHVN, hiện đang giảng dạy tại các trường hoặc đang làm nghiên cứu sinh. Các bạn có nêu lại vấn đề tên thật và các thông tin cá nhân. Mặc dù vấn đề này đã coi như ổn thỏa từ lâu nhưng hôm nay tôi muốn nêu lên lại xem các bạn thành viên có ý kiến như thế nào?

Về chuyện tên thật tên giả thì để trung hòa hai luồng ý kiến ta nên lập 2 vùng.

Vùng A:  ai vào đó cũng phải xài tên thật, nếu ký tên nặc danh thì xóa bài ngay.

Vùng B: dùng tên ảo, người tham gia khu vực này có thể tùy ý dùng tên thật hay ảo tùy mục đích bài viết.

Tuy cách này có hơi làm tốn tài nguyên diễn đàn nhưng là cách giúp những anh chị em còn rụt rè và ngại công cố tên thật tham gia, hoặc những anh chị chưa biết được chỉ số uy tín của SHVN thì họ cần thử nghiệm tên ảo trước khi dùng tên thật.

Ngoài phần thảo luận bài báo và giúp nhau tìm tài liệu. Cái tôi thấy thiếu nhất ở forum này là một ban chuyên gia về các lĩnh vực thực nghiệm. Có thể số câu hỏi đang còn ít vì số thành viên thực sự đang làm thí nghiệm không nhiều nhưng rõ ràng trong số thành viên đang làm nghiên cứu cũng không thấy gửi câu hỏi hay thảo luận gì? Có ai có ý kiến về vấn đề này không nhỉ?
Cái này kô nằm trong vấn đề vĩ mô mà  BS Lương cần giải quyết, đó là chuyện vi mô của Mod.

Chà nghe hệ thống thưởng và điểm karma hay quá. Quyền lợi đi liền với trách nhiệm mọi vị trí có ảnh hưởng lớn đều có tiền và những điều kiện hỗ trợ cho trách nhiệm đi kèm (theo chính sách có trong quy định của nhà nước nhé) làm mod hay admin 6 tháng có đủ mời chừng 20 người đi uống bia một buổi ngon lành ở quán mức độ trung bình ko hả các bác?

Ai đủ tư cách bình điểm karma vậy? SHVN giờ đâu có đủ lực lượng, lèo tèo vài mống chăm chỉ, chuyên môn khác xa nhau bắn đại bác ko tới, tìm mãi mà có ai nói chuyện cùng mảng rộng với mình đâu? Các anh đủ khả năng mời những chuyên gia về mảng đó làm việc nhiệt tình vô tư, bị chửi, bị thắc mắc, bị quây hội đồng, bị đủ thứ đứng đầu sóng gió, tốn rất nhiều thời gianlàm việc ko lương, ko kèm thêm bất kỳ một điều kiện hỗ trợ nào khác ngoài cái danh là thành viên hội đồng chấm điểm Karma của shvn chứ?

Em hỏi chơi vài câu, ko phải ý kiến bàn luận ?:roll: ?:mrgreen:

Quên, còn cái mục hướng dẫn sử dụng của shvn nữa, nó rất hữu ích cho thành viên mới cũng như mod mới để khi có người mới thay thế những mod cũ đỡ bỡ ngỡ mà phải đi hỏi, ko biết làm gì với các chức năng hiện có. (mặc dù hệ thống hỏi đáp của shvn có từ lâu nhưng một số phần của nó ko thích hợp với điều kiện mới nữa)

Cái này em góp ý từ rất lâu rồi mà vẫn chưa thấy đả động gì cả. Nếu các anh quá bận thì em có thể làm việc này (trong vòng từ 1-1,5 tháng cho các thành viên mới là thành viên bình thường, còn cho mod mới thì phiền các anh định cho em quyền mod ở box ko tên để tìm hiểu lại một lần nữa: trong vòng 1 tuần sau khi viết xong cho thành viên bt). Các anh duyệt và cho ý kiến và chỉnh sửa bổ sung. ok?

Nhưng em muốn hỏi tôn chỉ thuần túy chuyên môn (chuyên môn về cái gì của sh: nghiên cứu, hay ứng dụng, hay học tập hay abc gì khác) và định hướng trong 01 năm tới của sinh học việt nam là thế nào để cho viết hướng dẫn cho dễ hiểu. Mức độ liên kết và hệ thống liên kết giữa các diễn đàn với nhau như thế nào để tiện cho viết hướng dẫn.

Hoàng Đức Minh said:
Chà nghe hệ thống thưởng và điểm karma hay quá. Quyền lợi đi liền với trách nhiệm mọi vị trí có ảnh hưởng lớn đều có tiền và những điều kiện hỗ trợ cho trách nhiệm đi kèm (theo chính sách có trong quy định của nhà nước nhé) làm mod hay admin 6 tháng có đủ mời chừng 20 người đi uống bia một buổi ngon lành ở quán mức độ trung bình ko hả các bác?

Ai đủ tư cách bình điểm karma vậy? SHVN giờ đâu có đủ lực lượng, lèo tèo vài mống chăm chỉ, chuyên môn khác xa nhau bắn đại bác ko tới, tìm mãi mà có ai nói chuyện cùng mảng rộng với mình đâu? Các anh đủ khả năng mời những chuyên gia về mảng đó làm việc nhiệt tình vô tư, bị chửi, bị thắc mắc, bị quây hội đồng, bị đủ thứ đứng đầu sóng gió, tốn rất nhiều thời gianlàm việc ko lương, ko kèm thêm bất kỳ một điều kiện hỗ trợ nào khác ngoài cái danh là thành viên hội đồng chấm điểm Karma của shvn chứ?

Em hỏi chơi vài câu, ko phải ý kiến bàn luận  :roll:  :mrgreen:
Đó mới chính là công việc mà các cấp có trách nhiệm của SHVN phải động não phải  thực hiện từ đề xướng thu thập ý kiến và xây dựng hoàn hệ thống thưởng/phạt ... chứ không phải đi làm cái ba cái chuyện tào lao là đòi "rặn" cho ra cái luật tiếng Việt bắt dân sinh học phải tuân theo và lăm lăm cây kéo thấy dư mấy dấu hỏi mấy dấu chấm than sau câu hỏi tu từ là "cắt bụp". Một ý  mà tui cũng xin nói lại, khi anh có hệ số điểm Karma anh sẽ được hưởng những quyền lợi nhất định tùy theo số điểm anh có. Ví dụ có những nội dung mà anh phải có 15 điểm anh mới vô đọc được, còn 14 điểm thì ... chờ phấn đấu.

SHVN hoạt động theo lối suy nghĩ đậm chất tư duy bao cấp thời xã hội chủ nghĩa tức là anh vào được SHVN là một đặc ân của anh, anh vào được đây là diễm phúc của anh, chúng tôi đã khổ cực để tạo sân chơi này vì thế anh phải nghe chúng tôi, theo lời dạy bảo của chúng tôi, anh phải có nghĩa vụ đóng góp cho SHVN và anh phạm tội là chúng tôi phạt anh đấy!.

Và trong tuyên ngôn hoạt động thì (một admin từng) hùng hồn tuyên bố: SHVN là của chung là của tất cả mọi người, nhưng khi hành xử công việc thì admin có toàn quyền quyết định mà không cần hỏi ý thành viên

Hướng cải cách sắp tới là làm sao SHVN xóa bỏ cái suy nghĩ này ra khỏi đầu các thành viên để họ thấy đây thực sự là của họ.

Trần Hoàng Dũng said:
Một ý ?mà tui cũng xin nói lại, khi anh có hệ số điểm Karma anh sẽ được hưởng những quyền lợi nhất định tùy theo số điểm anh có. Ví dụ có những nội dung mà anh phải có 15 điểm anh mới vô đọc được, còn 14 điểm thì ... chờ phấn đấu.
Hệ thống Karma đó bị lỗi, có cũng như không. Ai muốn xem cũng được.

a Linh là Mod nên coi được là fải chứ nó kô bị lỗi đâu và nếu nó có lỗi thật thì ta tìm cách ?khắc phục chứ kô thể phủ nhận giá trị của hệ thống tính điểm Karma

Trần Hoàng Dũng said:
a Linh là Mod nên coi được là fải chứ nó kô bị lỗi đâu và nếu nó có lỗi thật thì ta tìm cách ?khắc phục chứ kô thể phủ nhận giá trị của hệ thống tính điểm Karma
Tôi ko phải là MOD đâu. Tôi đã thử đăng ký một nick mới ==> Xem được tuốt (tất nhiên là có thủ thuật một chút).

Đoán xem trong cái Hidden đó có keywords gì rồi gõ vào ô search ?:D

Cao Xuân Hiếu

Administrator
Tôi ko hiểu theo đề xuất của anh Dũng thì việc xây dựng hệ thống điểm thưởng => thưởng phạt nghiêm minh => thì sẽ có những hệ quả tích cực gì đối với SHVN hay các thành viên SHVN.

Dưới đây là 1 số lo ngại nếu xây dựng hệ thống này:

1. Hack mod. Code của SHVN đã được sửa đổi rất nhiều do hệ thống tên thật và đánh giá bài viết nên để thực thi được đề xuất này thì ko phải chuyện một sớm 1 chiều. Ý kiến chính xác phải chờ DVCường

2. Phân loại thành viên: SHVN sẽ bị chia thành mem dưới level, mem trên level, mem có quyền cho điểm, admin/mod. Như vậy sẽ có hiện tượng xin-cho, lấy lòng giữa nhóm mem dưới level với nhóm mem có quyền cho điểm. Điều này có tốt k?

3. Tài nguyên gì? Đề xuất này chẳng khác gì xây dựng phòng VIP ở các 4rum dl film, ebook. Như vậy ai sẽ là người cung cấp tài nguyên? tài nguyên sẽ là gì (ebook, account, .v.v.?)

4. Tư tưởng đối phó. Hiện giờ chúng ta đã có 1 bước chuyển biến là đưa box xin sách và account ra khỏi vùng giới hạn. Nghĩa là 1 thành viên không đăng nhập cũng có thể xem được. Bây giờ đề xuất này lại muốn đưa trở lại vùng đó với những threshold cao hơn => Động lực post bài trên SHVN sẽ ko phải trao đổi học thuật mà thành "đi tìm kho báu" => 1) Tư tưởng tìm cách phá vòng cấm (giống như a Linh đã làm), 2) Post thật nhiều bài để vượt threshold để rồi lại "về hưu"

Tôi thiết nghĩ rằng với phương châm trao đổi học thuật kinh nghiệm thì SHVN cần phát triển dựa trên nhu cầu thực tế của thành viên. Hiện giờ tỷ trọng thành viên có chuyên môn và kinh nghiệm thực tế ko nhiều nên nhu cầu trao đổi này chưa cao. Do đó, phải chăng SHVN nên duy trì một môi trường học thuật chuyên nghiệp để thu hút ngày càng nhiều thành viên và 1 cơ chế hoạt động thông thoáng (ko cần đặt hạn chế vào các box Xin sách báo) thì sẽ có lợi hơn.

Tuy nhiên, hiện giờ chúng ta đang có chế độ đánh giá bài viết. Đối với những bài có chất lượng thì tôi vẫn chấm điểm và sẽ hiện thành các dấu sao phía sau tên chủ đề. Như vậy thành viên có thể tìm đến và vinh danh những người viết bài chất lượng. Cơ chế này liệu có thay thế được đề xuất của anh Dũng?

Cao Xuân Hiếu said:
Tuy nhiên, hiện giờ chúng ta đang có chế độ đánh giá bài viết. Đối với những bài có chất lượng thì tôi vẫn chấm điểm và sẽ hiện thành các dấu sao phía sau tên chủ đề. Như vậy thành viên có thể tìm đến và vinh danh những người viết bài chất lượng.
Nói chung thì tui chả còn quan tâm sự sống chết của SHVN nên mấy chuyện này với tui như đọc mục "Giải trí" trên báo, nhưng tui đang cười tủm tỉm tự hỏi anh Hiếu đủ tự tin về trình độ của mình để chấm điểm cho các bài viết chuyên môn ư?

Tui chỉ nói điều này lúc uống cafe đọc báo thôi nghen chứ kô có ý gì, thôi làm ơn đừng nhảy tưng tưng phản ứng tui chi cho khổ nghen.

Tham gia góp ý.

To Bac Luong: "Ngoài phần thảo luận bài báo và giúp nhau tìm tài liệu. Cái tôi thấy thiếu nhất ở forum này là một ban chuyên gia về các lĩnh vực thực nghiệm. Có thể số câu hỏi đang còn ít vì số thành viên thực sự đang làm thí nghiệm không nhiều nhưng rõ ràng trong số thành viên đang làm nghiên cứu cũng không thấy gửi câu hỏi hay thảo luận gì? Có ai có ý kiến về vấn đề này không nhỉ?"
? ? ? ? ? ?Em thấy mục thảo luận về các vấn đề thực nghiệm hay đấy ạ. Vì theo em, các vấn đề thực nghiệm trong mốt số trường hợp thật khó để giải thích trên cơ sở lí thuyết. Do đó, khi mục thảo luận này được đưa ra sẽ giúp ích rất nhiều. Hơn nữa, em cũng thấm thía việc cơ sở vật chất còn thiếu thốn khiến anh em mình nhiều người không có cơ hội kiểm chứng lại được các lí thuyết. Nhân đây em cũng tâm sư với Bác một chút về việc làm thực nghiệm. Một người có cơ hội làm thực nghiệm rất nhiều nên họ có cơ hội xuất bản nhiếu sách, báo khoa học. Họ là những nhà khoa học giỏi. Nhưng điều đó không có nghĩa người đó giỏi hơn người khác. Có chăng chỉ là cố cơ hội tốt hơn mà thôi.Tâm sự vậy rốt cuộc cũng là mong mục thảo luận thực nghiêm sớm ra đời để anh em mình cùng share cơ hội cho nhau ấy mà.

Có, các bác có dám bỏ tiền túi có thể đáng giá vài năm lương của các bác để nhận được câu trả lời cho đến khi tìm ra nguyên nhân từ những chuyên gia cho việc mình thực sự cần làm và đang làm ko?

Tâm sự vậy rốt cuộc cũng là mong mục thảo luận thực nghiêm sớm ra đời để anh em mình cùng share cơ hội cho nhau ấy mà.
Nó ra đời từ lâu lắm rồi bạn Tuấn ạ, chỉ có điều nó ko được gọi tên đàng hoàng mà là dưới cái tên phòng thí nghiệm thôi (trong đó shpt là mạnh nhất). Còn tại sao nó èo uột thì bạn thừa hiểu rồi, mình chả phải giải thích nhiều. Lòng kiên nhẫn của người ta cứ vơi dần, vơi dần, như cái đèn dầu, cháy ngày càng nhỏ và tắt ngúm.

Một câu thơ của Nguyễn Khuyến rất hay:

Câu thơ nghĩ đắn đo ko viết
Viết đưa ai ai biết mà đưa

Facebook