What's new

Di truyền học

huyền my

Member
mọi người cho em hỏi 1 câu
Có 2 dòng thuần chủng của một loài thực vạt đều hoa trắng .Khi nghiền cánh hoa của 2 loài này trong cùng 1 ống nghiệm thoạt đầu dịch ko màu sau dần chuyển sang hồng .
Em hãy giải thích hiện tượng trên và bố trí thí nghiệm kiểm chứng:buonchuyen:

Cao Xuân Hiếu

Administrator
mọi người cho em hỏi 1 câu
Có 2 dòng thuần chủng của một loài thực vạt đều hoa trắng .Khi nghiền cánh hoa của 2 loài này trong cùng 1 ống nghiệm thoạt đầu dịch ko màu sau dần chuyển sang hồng .
Em hãy giải thích hiện tượng trên và bố trí thí nghiệm kiểm chứng:buonchuyen:
tương tác gene. Hoa màu đỏ là A-B-. 2 cái thằng màu trắng là A-bb và aaB-. Thế nên khi có đủ 2 enzyme (A và B) ở trong ống nghiệm thì lại có màu đỏ như bt. Bài nặng tính suy luận cóc phải thực tế.

dạ cho em hỏi có phải dạng tương tác gene ko alen kiểu bổ trợ ko ạ? Phiền mọi người giải thích rõ tí dùm em vì em cũng chỉ mới gặp hồi luyện thi hsg mà cũng không hiểu mấy..........tại em chưa học ạ :)

Theo mình thì nó là cộng gộp.

bạn học chuyên thì quá rõ rồi còn gì. Sách nó viết rất rõ về cái này mà. Dở sách ra coi lại đi.

ai chà!! c chưa học thật mà :mrgreen: tại vì bữa trước mở sách ra thấy có 1 bài nói về dạng này nên mới biết, chứ cũng chưa va chạm nhiều, mọi người giải thích rõ tí nhá :please: À nhưng không biết đáp án có phải là vậy ko nhỉ?? cám ơn mọi người trước luôn nhá :)

Facebook