What's new

Di truyền y học người

Ủa, bạn yêu cầu người ta post lên cho bạn mà! mà mấy bài báo đó mình làm gì đủ trình độ mà đọc tới đâu!!!, để hù mấy người không biết chi mà phát biểu bậy bạ thôi. Tuổi trẻ trả lời như vậy không có tinh thần trao đổi học hỏi gì cả!!!
Không đủ trình độ đọc mà vẫn đưa ra? vậy là sao bạn? Mỗi người có một chuyên ngành riêng, forum là nơi trao đổi nói lên suy nghĩ của mình. Có thể tôi đúng, có thể sai là chuyện bình thường. Nhưng đừng dựa vào đó mà đánh giá trình độ của mình hơn người khác. Nếu biết hơn thì giải thích rõ ràng đi, sao mà đưa ra cái mà ngay cả người đưa cũng chưa thèm đọc qua nhỉ?

OH MY GOD! topic này nóng rùi đây, để ý mấy ngày giờ mới dám thò ngón chân vào. Làm cơn mưa mùa đông cho hạ nhiệt. Mọi người bắt tay nhau cái nào, việc gì cũng từ từ bàn luận, sai thì sửa, đúng thì ủng hộ. 4FRUM mà............:rose::rose::rose:

Bạn Tinh Anh nói khoản gen trên Y thì theo tôi nghĩ tuyệt nhiên không có cái việc di truyền chéo đâu, thế gen trên Y từ bố nó nhảy vào bộ gen của con gái nằm ở ẩn ở đó để rồi truyền cho con trai đời sau nữa à. Gen trên Y tôi nghĩ rằng chỉ có di truyền thẳng thôi, không có di truyền chéo liền đời, hay chéo không gì hết, bạn ngó lại bài viết gần nhất của mình nhé.
Còn khoản vô sinh có di truyền hay không thì theo tôi thấy rằng, nó có di truyền nhưng không phải lúc nào, không phải trường hợp nào cũng là do di truyền.
:cool:

Duyên Anh

Member
Không đủ trình độ đọc mà vẫn đưa ra? vậy là sao bạn? Mỗi người có một chuyên ngành riêng, forum là nơi trao đổi nói lên suy nghĩ của mình. Có thể tôi đúng, có thể sai là chuyện bình thường. Nhưng đừng dựa vào đó mà đánh giá trình độ của mình hơn người khác. Nếu biết hơn thì giải thích rõ ràng đi, sao mà đưa ra cái mà ngay cả người đưa cũng chưa thèm đọc qua nhỉ?
Hehe, bạn này thật thà nhỉ! !!!có ai không biết gì mà dám nói chuyện không?, bạn nói người ta hù bạn bởi vì bạn yếu bóng vía và dễ bị hù quá.
Bạn đang không biết muốn hỏi người ta trả lời hay muốn khiêu khích để tui trả lời cho rõ hơn?. Dẹp cái cứng đầu một bên rồi mới có tinh thần trao đổi thoải mái được nhé!

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
Giải phóng tư tưởng một chút đi, đừng câu nệ con chữ quá.

Nhưng nói thật có người tung lên 1 bài báo mà người khác lại bảo đó là hù thiên hạ thì cũng hơi kỳ kỳ à.

Trong ngành mình cần bổ sung 1 môn học là hướng dẫn đọc và viết tài liệu chuyên ngành. Theo quan điểm của tôi thì môn này phải đưa lên làm môn quan trọng nhất. 4 hay 5 năm đại học thì học được bao nhiêu chứ. Cả đời sau này muốn khá thì phải đọc và viết, nhưng không biết đọc hay viết cho đúng cách thì mãi chỉ đến thế thôi.

Hic mình chẳng biết gì về di truyền cả nên chỉ spam loăng quăng vậy thôi, mọi người thông cảm nhá.

Giải phóng tư tưởng một chút đi, đừng câu nệ con chữ quá.
Hic mình chẳng biết gì về di truyền cả nên chỉ spam loăng quăng vậy thôi, mọi người thông cảm nhá.
Anh Hưng thế là không được rồi, làm thế thì đàn em học tập tính xấu thì chết :spam::spam::spam::spam:. Thế này bác Cường lại cho nhịn cơm rồi, trừ lương tháng này----> nhịn bữa nhậu:dance:

@ Cũng chỉ muốn topic vui hơn chút, giảm nhiệt thui, đừng mắng spam nhiều nhé:socool:

Chẳng qua chỉ tại VN nó nhập nhằng ở chữ genetic và inherited.
Genetic: dính dáng đến DNA, RNA nhưng chưa chắc đã di truyền
Topic này mọi người bàn cãi nhiều quá nhưng cái cốt lõi là như bạn Lương nói đấy, sao không thấy ai để ý hết vậy. Chính sụ nhập nhằng đó mới sinh ra hiểu lầm về thuật ngữ đấy.

Duyên Anh

Member
Chẳng qua chỉ tại VN nó nhập nhằng ở chữ genetic và inherited.
Genetic: dính dáng đến DNA, RNA nhưng chưa chắc đã di truyền
Thế thì thế nào mới được gọi là di truyền?, DNA nhân đôi vậy mà không phải di truyền đó à. DNA từ thế hệ tế bào này qua tế bào khác có được gọi là di truyền không?. Cứ hễ tạo ra một cơ thể mới gọi là di truyền à? mình cũng có thắc mắc như vậy thôi.

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
thế thì tính trạng do cái gì quy định?
Tính trạng do gene + môi trường quy định

Đang xét ở đây thì di truyền = truyền từ thế hệ nọ sang thế hệ kia.

1 gene có thể có tính di truyền nhưng tính trạng liên quan đến gene đó thì không nếu tính trạng này do nhiều gene quy định và các gene còn lại không di truyền.

Duyên Anh

Member
Tính trạng do gene + môi trường quy định

Đang xét ở đây thì di truyền = truyền từ thế hệ nọ sang thế hệ kia.

1 gene có thể có tính di truyền nhưng tính trạng liên quan đến gene đó thì không nếu tính trạng này do nhiều gene quy định và các gene còn lại không di truyền.

Ý của mình là đang xem xét câu trả lời của Bác Lương,( không nói đén môi trường), liên quan đến DNA sao không gọi là di truyền được.
Bạn nói đến thế hệ, thế hệ tế bào có được tính đến di truyền không?. Cơ thể của bạn cũng từ một tế bào hợp tử ban đầu đó thôi, nếu không có cơ chế di truyền thì thế nào nhỉ?

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
Ý của mình là đang xem xét câu trả lời của Bác Lương,( không nói đén môi trường), liên quan đến DNA sao không gọi là di truyền được.
Bạn nói đến thế hệ, thế hệ tế bào có được tính đến di truyền không?. Cơ thể của bạn cũng từ một tế bào hợp tử ban đầu đó thôi, nếu không có cơ chế di truyền thì thế nào nhỉ?
Chính vì vậy mới cần "Cần nói/phân biệt rõ giữa di truyền tính trạng và di truyền gene"

Trong nghĩa tiếng Anh thì genetic và inherited có nội hàm khác nhau. Sai lầm của bác Lương là đang nói nghĩa tiếng Anh thì câu sau lại bụp tiếng Việt vào, đã thế còn kiệm lời hehe.

Show paper dữ quá! không biết có đọc hay là để chơi hù thiên hạ đây! Nếu có thể viết một bài review về gene xác định giới tính gây vô sinh đi nào!.
có lẽ trên forum nên tránh những câu nói như thế này đi, không được tế nhị lắm, mỗi người đều có thể có thu thập thông tin từ những kênh khác nhau, và đueọec học ỏ những sách khác nhau thi nhiều lúc cõ những cách hiểu khác nhau, nên mới tranh luận, tranh luận thi cố tập trung chuyên môn,bảo vệ ý kiến của mình , hoặc có thể tham khảo, lắng nghe ý kiến người khác, cúng trang luận ý kiến của người khác hoặc là không cái đó thì tùy vào bản thân nhưng bác bỏ hoàn toàn oặc nói như kiểu của bạn Hùng là không nên. theo mìhn khi tranh luận cũng nên ton trọng người khác và bái viết của người khác .
mình có ý kiến như vậy

quang

Member
có lẽ trên forum nên tránh những câu nói như thế này đi, không được tế nhị lắm, mỗi người đều có thể có thu thập thông tin từ những kênh khác nhau, và đueọec học ỏ những sách khác nhau thi nhiều lúc cõ những cách hiểu khác nhau, nên mới tranh luận, tranh luận thi cố tập trung chuyên môn,bảo vệ ý kiến của mình , hoặc có thể tham khảo, lắng nghe ý kiến người khác, cúng trang luận ý kiến của người khác hoặc là không cái đó thì tùy vào bản thân nhưng bác bỏ hoàn toàn oặc nói như kiểu của bạn Hùng là không nên. theo mìhn khi tranh luận cũng nên ton trọng người khác và bái viết của người khác .
mình có ý kiến như vậy

Có lẽ tôi cũng thêm mấy lời. Tham gia forum là để trao đổi hiểu biết, qua đó để học hỏi để kiểm nghiệm tư duy; chứ không để khoe khoang và dậy bảo người khác. Nên tạo ra một văn hóa học thuật chuyên nghiệp trên diễn đàn khoa học. Không nên có nhận xét về câu chữ và cá tính người khác mà hãy tập trung vào cái gì đang được thảo luận với nội dung khoa hoc chân thực của nó, tôn trọng người đang thảo luận, người đọc, và chính bản thân mình. Những thứ này ta nên học văn hóa ở xa hội văn minh. Tôi thấy buồn vì phải nghe những từ ngữ không hay trên diễn đàn. Pleaseeeee Be Nice and Kind.:spam::spam::spam::cry:

Có lẽ tôi cũng thêm mấy lời. Tham gia forum là để trao đổi hiểu biết, qua đó để học hỏi để kiểm nghiệm tư duy; chứ không để khoe khoang và dậy bảo người khác. Nên tạo ra một văn hóa học thuật chuyên nghiệp trên diễn đàn khoa học. Không nên có nhận xét về câu chữ và cá tính người khác mà hãy tập trung vào cái gì đang được thảo luận với nội dung khoa hoc chân thực của nó, tôn trọng người đang thảo luận, người đọc, và chính bản thân mình. Những thứ này ta nên học văn hóa ở xa hội văn minh. Tôi thấy buồn vì phải nghe những từ ngữ không hay trên diễn đàn. Pleaseeeee Be Nice and Kind.:spam::spam::spam::cry:
em thấy mình cũng có 1 phần lỗi trong chuyện này , em tham gia forum chưa lâu , đây là topic đầu tiên của em mà đã làm mọi người giận dỗi nhau rồi , em thành thật xin lỗi
em xin phép được tự xử :dapchet: :akay::bithuong: :tutu: :oops:

quang

Member
em thấy mình cũng có 1 phần lỗi trong chuyện này , em tham gia forum chưa lâu , đây là topic đầu tiên của em mà đã làm mọi người giận dỗi nhau rồi , em thành thật xin lỗi
em xin phép được tự xử :dapchet: :akay::bithuong: :tutu: :oops:
Đừng lo, không ai giận ai đâu em, toàn là nhà khoa học tương lai cả mà.

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
Thế nào gọi là văn hóa của xã hội văn minh vậy?

Facebook