What's new

Diễn thế sinh thái!

Em thấy trong bộ đề thi có câu hãy nêu đúng nội dung 3 quy luật diễn thế sinh thái! Mà trong chương trình thì chỉ có 4 quy luật là : quy luật giới hạn sinh thái, quy luật .... mà ko có 3 quy luật này! Nếu tự làm thì lại sợ sai! Anh em nào có đầy đủ nội dung 3 quy luật này thì trả lời cho em với nha! Cảm ơn nhiều! ^^!

molangit

Em thấy trong bộ đề thi có câu hãy nêu đúng nội dung 3 quy luật diễn thế sinh thái! Mà trong chương trình thì chỉ có 4 quy luật là : quy luật giới hạn sinh thái, quy luật .... mà ko có 3 quy luật này! Nếu tự làm thì lại sợ sai! Anh em nào có đầy đủ nội dung 3 quy luật này thì trả lời cho em với nha! Cảm ơn nhiều! ^^!
Quy luật tác động không đồng đều, quy luật giới hạn, quy luật tác động tổng hợp.
Tớ thấy trong sách giáo khoa chỉ đề cập đến quy luật giới hạn sinh thái thôi mà.

bumbaheo

Member
1 câu hỏi về phần diễn thế sinh thái. Mọi người cho ý kiến xem:
Núi lở lấp đầy 1 hồ nước ngọt sát đáy. Sau 1 thời gian, cỏ cây mọc lên, dần trở thành 1 khu rừng nhỏ ngay trên chỗ trước kia là hệ sinh thái nước đứng. Đó là:
A. Biến đổi tiếp diễn.
B. Diễn thế hỗn hợp.
C. Diễn thế thứ sinh.
D. Diễn thế nguyên sinh.
:buonchuyen:

loveless

Member
Vì thế này,diễn thế nguyên sinh theo sách chuyên ban đổi mới năm 12,cái này là mình đọc nên giải thích nhé:
diễn thế thứ sinh là trên một môi trường ban đầu có sự sống mà do nguyên nhân nào đó mất đi sự sống ,sau đó sự sống có lại,cái đề là như vậy nên mình chọn c,còn diễn thê nguyên sinh là sự sống bắt đầu từ một môi trường chưa có sự sống mà,nhưng mình thấy hai cái này cũng mập mờ lắm,hiểu vậy chứ cũng chưa thuyết phục bạn ơi

bumbaheo

Member
uh, mình thấy cái quần xã ban đầu nó chết hết rồi mà. Vậy thì nếu nói diễn thế nguyen sinh cũng có lý.
Mình đồng ý với bạn, chắc ng ra đề hướng đến đáp án C hơn. :mrgreen:

Next nha, hệ sinh thái có độ đa dạng cao nhất là:
A. Biển vùng khơi.
B. Ven bờ biển.
C. Ao hồ.
D. Sông suối
Mình mù tịt sinh nên mong mọi ng giúp đỡ.:dance:

loveless

Member
hì! mình trả lời luôn nhé!câu trả lời là c luôn!:)!ao hồ !hì!mình giải thích luôn nhé!
a)biển vùng khơi là ngoài xa tít ấy,ngoài đó co sinh vật biển loại lớn,phù du,tảo,....sinh vatạ nhỏ ở gần bờ hết!==>ít!
b)ven bờ biển:tất nhiên là nhiều:nghêu sò ,cá con cá nhỏ ,phù du tảo ....nói chung nhiều !để đó tính !
c)ao hồ:cái này khỏi nói nhé!quá nhiều sinh vật chi ko có,i sinh vậtk nhiều cá to cá bé bạn biết ao hồ rồi đấy đến nỗi nếu cái hồ nào quá nhiều sinh vật nói thẳng là quá phong phú chủng loại dần dần cái hồ ấy sẽ bị lấp đầy thôi!lượng ko bằng biển nhưng mật độ nhiều hơn và chủng loại phong phú hơn biển là cái chắc !
d)sông suối:cũng nhiều nhưng mà nước cứ chảy mãi như vậy thì lưu mấy thứ lại đâu hì !nói tóm lại là sơ sơ vậy ấy !bạn thấy đúng ko?ko đúng thì...............cho mình biết ý kiến nè!

bumbaheo

Member
có lẽ không đúng. ao hồ chật hẹp, mt sống không đa dạng, chắc không phải đa dạng nhất đâu.
:???: cái này tớ không chắc chắn, để xem moi ng có ý kiến j không:please:

Mr Zek

Member
Theo mình là C đó, ngoài như loveless nói, mình thấy ao hồ còn có cả vùng ven ao hồ nữa (tức là cái bờ của hồ ý) cũng có nhiều loại sinh vật đền uống nước, sinh sống ở đó, cả trên mặt hồ nữa, nhìu vô kể.... Hix hix đến mức ko kể đc.:mrgreen:

bumbaheo

Member
Không muốn lập thêm topic, làm loãng vấn đề nên mình post tiếp mấy bài về hệ sinh thái vào đây luôn nha. :)
2 câu này gần giống nhau:
Câu 1:
Hệ sinh thái kém bền vững nhất khi:
A sự chênh lệch về sinh khối giữa các bậc dinh dưỡng lớn nhất.
B sự chênh lệch về sinh khối giữa các bậc dinh dưỡng tương đối lớn.
C nguồn dinh dưỡng giữa các bậc chênh lệch nhau ít nhất.
D nguồn dinh dưỡng giữa các bậc chênh lệch nhau tương đối ít.
Câu 2:
Hệ sinh thái bền vững nhất khi:
A sự chênh lệch về sinh khối giữa các bậc dinh dưỡng lớn nhất.
B sự chênh lệch về sinh khối giữa các bậc dinh dưỡng tương đối lớn.
C nguồn dinh dưỡng giữa các bậc chênh lệch nhau ít nhất.
D nguồn dinh dưỡng giữa các bậc chênh lệch nhau tương đối ít.
Hix, đọc xong cái đề ko có hướng gì :cheers:

Facebook