What's new

giải đề thi đh môn sinh 2010

Chào mọi ng , trong đề thi đh năm nay m có một câu thắc mắc không biết cách giải mong ng chỉ nha ::)
.Cho cây lưỡng bội (I) lần lượt giao phấn với hai cây lưỡng bội khác , thu đc kết quả như sau
-Với cây thứ nhất, đời con gồm :210 cây thân cao quả tròn :90 cây thân thấp, quả bầu dục :150 câu thân cao, quả bầu dục :30 cây thân thấp quả tròn.
-Với cây thứ hai, đời con gồm :210 cây thân cao quả tròn: 90 cây thân thấp, quả bầu dục : 30 cây thân cao , quả bầu dục :150 cây thân thấp quả tròn.
cho biết, tính trạng chiều cao cây đc quy đinh bởi một gen có hai alen ( A và a ), tính trạng hình dạng quả đc quy địng bởi một gen có hai alen ( B và b) , các cặp gen này đều nằm trên nhiễm săc thể bình thường và không có đột biến xảy ra. Kiểu gen của cây lưỡng bội I là gì ?(y)

minhanh0213

Member
Nếu mình ko nhầm thì KG của I phải là Ab/aB (tần số hoán vị gen 25%, cây II là Ab/ab, cây III là aB/ab)

minhanh0213

Member
Oá, em nhìn nhầm, tưởng cây thấp quả bầu dục có 30 cây =.=, vô phòng thi mà thế này thì chết, tính lại rùi, cây I đúng là AB/ab; đề này lừa tình quá, thường thì KG cái tính trạng lặn để cuối cùng, nhìn lướt qua cứ tường...

Mr Zek

Member
Ai giải thích và biện luận rõ hơn cho em đc ko ạ? Em vẫn ko hiểu làm sao để ra đc kq đó

Kailogach

Member
Theo mình thì bạn xét riêng từng tính trạng cóa thể =>
PI: (Aa, Bb) x ( Aa, bb)
PII: (Ab,Bb) x (aa, Bb)
=> kiểu gen là (Aa,Bb)
Xét chung 2 tt thì => cóa LKG

vì 1 bên cho giao tử với tỉ lệ 1/2, 1/2 nên bạn cóa thể xét nhóm mang 2 KH lặn để tìm tần số hoán vị.
rùi => KG của cơ thể cẩn tìm...

Bài này cóa thể làm nhanh hơn vì bạn cóa thể dễ dàng thấy cóa LKG, sau đó xét nhóm cá thể mang 2 tt trội ở 2 phép lai từ đó cóa thể => ngay là Dị đều ( do tạo ra AB với tỉ lệ lớn)....

Mình nghĩ thế đấy XD :mrgreen::mrgreen:

SNOW

Member
Đầu tiên chắc hẳn là em chia tỉ lệ riêng.
>> Em dễ dàng nhận ra bài toán như là HVị 1 bên.
Em xác định phần trăm cây mang 2 tính lặn ý. Rồi chia cho 0.5 ra tỉ lệ giao tử ab của cây dị hợp. Không nên xđ AB.

huyền my

Member
Cái câu giao tử đó mình cũng không hiểu, ai làm được giải thích hộ mình với :sad:
À, bé nào thi Quốc gia cứ pm anh Bình, trùm sinh đẻ đấy :socool:

bianh92

Member
Cái câu giao tử đó mình cũng không hiểu, ai làm được giải thích hộ mình với :sad:
À, bé nào thi Quốc gia cứ pm anh Bình, trùm sinh đẻ đấy :socool:
Vì đề nói một tế bào sinh tinh thôi nên các loại giao tử cho ra chỉ là 1 1 1 1, chả dính dáng gì tới hoán vị gen cả. :dance:
@My: bạn My cứ khiêm tốn, đứng thứ 6 thi vô đội IBO mà lại :socool:

bianh92

Member
chúc mừng bạn ni không cần thi cũng biết là đỗ... có gì thì hồi sau sẽ rõ...
:banbo::banbo::banbo::banbo::banbo::banbo::banbo:
Mà sao dạo ni diễn đàn vắng toanh..........................:twisted::twisted::twisted::twisted::twisted::twisted::twisted::twisted::twisted:
Bà con bữa nay đậu đại học đi chơi hết biểu sao không vắn :nhannho:

Facebook